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MUHTASARI KUTOKA KWA ASKOFU MKUU

Mungu wetu hafanyi jambo lolote bila kuwa na Mpango. Kwa 
mfano, ukombozi wa mwanadamu haukuwa jambo la 
kushtukiza bali lilikuwa katika Mpango wa Mungu wa muda 
mrefu sana (Mwanzo 3:15). Hivyo, twaweza kusema ni tabia ya 
Mungu kufanya mambo kimkakati. Yatupasa basi sisi watumishi 
wake tuwe na hii tabia ya kujipangia mambo yetu ya muda
mfupi, wa kati na mrefu kwani kwa kufanya hivyo tunaiakisi 
tabia ya Mungu wetu. 

Ni dhahiri kuwa nyakati na majira vimebadilika. Mpango 
Mkakati huu unaakisi mabadiliko ya nyakati zetu na kutufanya 
tusibaki nyuma kwa kuendelea kutumia mbinu za zamani huku
tukitegemea matokeo makubwa. Katika kuuandaa Mpango 
Mkakati huu, tathmini ya kina ilifanyika kwa kuangalia Nguvu 
zetu, Madhaifu yetu, Fursa zilizopo pamoja na Vitisho. Lakini 
pia, tathmini ya jumla ya hali ya nchi Kisiasa, Kiuchumi, 
Kisheria, Kiteknolojia na Kimazingira ilifanywa ili kutusaidia 
kuweka Malengo na Mikakati inayoitikia muktadha wa sasa wa 
Kanisa. Huu ulikuwa ni mchakato shirikishi na ulifanyika kwa 
hatua mbalimbali kama  inavyooneshwa kwenye Sura ya tano 
ya Mpango Mkakati huu. Baada ya hatua zote hizo, Mpango 
Mkakati huu ulipitiwa na kuidhinishwa na Halmashauri Kuu ya 
PAG (T), ikifuatiwa na warsha ya siku mbili kwa Baraza la 
Waangalizi kabla ya kuzinduliwa rasmi mnamo tarehe 14 Mei, 
2021. Hivyo, basi Mpango Mkakati huu utakuwa ndio 
mwongozo wa utendaji wa kazi ya Mungu katika Kanisa letu la 
PAG (T) kwa miaka kumi, yaani kuanzia 2021 mpaka 2031. 
Tunayo maeneo makuu ya Kimkakati kumi (10) yenye Malengo 
Mkakati kumi na tatu (13). Makanisa ya mahali, maasembli, 
wilaya, majimbo, Halmshauri Kuu, pamoja na idara zote 
zinahimizwa kutekeleza Mpango Mkakati huu katika Mipango 
kazi yao.
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Kipekee namshukuru Mungu sana na nimejawa na furaha tele 
kwa hatua hii tuliyoifikia ya kuwa na Mpango Mkakati huu. Ni 
maombi yangu kuwa Mungu atatukuzwa kwa kazi njema 
tutakayomfanyia katika kumvunia mavuno na kumwandalia 
watenda kazi katika shamba lake. Kwa kufanya hivyo tutakuwa 
pia tunatimiza Dira, Dhamira na Malengo yetu kama dhehebu. 
Hakika, huu  
Ni wakati wa mambo makubwa, inuka uangaze! 
Ni Mtumishi Mwenzenu,

Rev. Dkt. Daniel  Awet Alley

ASKOFU MKUU
PENTECOSTAL ASSEMBLIES OF GOD (TANZANIA)
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SURA YA KWANZA

MAELEZO YA UTANGULIZI

The Pentecostal Assemblies of God (Tanzania), kwa kifupi 
PAG (T), ilianzishwa na wamishenari kutoka Kanada chini ya 
Pentecostal Assemblies of Canada (PAOC), tawi la Kijerumani,
mapema mwanzoni mwa miaka ya 1950. Wamishenari hawa 
wa kwanza waliwasili nchini Tanzania wakitokea Kenya 
kupitia mpaka wa mkoa wa Mara na kuanzisha kituo cha 
umisheni pale Nyasirori, Butiama ambayo sasa ni wilaya. 
Kabla ya kuanzishwa kwa kituo cha umisheni Nyasirori, 
wainjilisti na wachungaji wa PAG (T) kutoka iliyokuwa 
Tanganyika (sasa Tanzania Bara), walipata mafunzo ya 
kiutumishi kutoka Shule ya Biblia ya Nyang’ori, nchini Kenya, 
iliyoanzishwa miaka ya 19501, na waliporejea nchini walipanda 
makanisa ya mahali hasa mkoani Mara. Kadri kazi ya umisheni 
ilivyokuwa ikikua Tanzania Bara, wamishenari wa PAOC 
walianzisha Shule ya Biblia katika maeneo ya Nyasirori na 
ndipo walianza kufundisha na kuwaandaa viongozi wa kitaifa 
na maeneo ya mahali husika kwa ajili ya kazi ya huduma. 

Ni muhimu kukumbuka kuwa waanzilishi wa kwanza wa 
huduma ya PAG (T) walijitoa maisha yao kwa ajili ya 
kuupanua ufalme wa Mungu Tanganyika. Nyakati hizo baadhi 
ya wamishenari walipoteza uhai wao kutokana na magonjwa 
kama vile malaria na kuzikwa Tanganyika. Baadhi ya makaburi 
yao yapo hadi leo katika maeneo ya Itigi, wilayani Manyoni, 
mkoa wa Singida. Bahati mbaya, kutokana na udhaifu katika 

                                                            
1 Hata hivyo, historia kamili inaonyesha kuwa wamishonari wa kwanza kabisa 
kutoka PAOC waliingia Tanganyika miaka ya 1910, lakini kazi haikusimama. 
Angalia kiambatanisho cha 10 kwa maelezo ya zaidi ya historia ya PAG (T)
kama yalivyotolewa katika sehemu ya hotuba ya Askofu Mkuu wakati wa
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2019.
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utunzaji kumbukumbu, haijawezekana kujua idadi yao 
waliopoteza uhai wao na majina yao halisi.

Ilikuwa mnamo mwaka 1967, PAG (T) ilipopata usajili wa 
muda kutoka serikali ya Tanzania, na mwaka huo 
wakamchagua Askofu Mkuu wa kwanza na viongozi wengine 
wa kitaifa. Kabla ya hapo PAG (T) ilikuwa sehemu ya 
makanisa ya Pentecostal Assemblies of God East Africa 
(PAGEA). PAG (T) ilipokea cheti cha usajili kamili namba SO. 
6510 mnamo 1987.

Tangu kuanzishwa kwake, PAG (T) iliwekeza zaidi katika 
kuandaa viongozi, hivyo kupelekea kuanzisha Shule za Biblia. 
Kama ilivyosemwa hapo juu, katika mwaka 1967, wamishenari 
wa PAOC walianzisha Shule ya Biblia kule Nyasirori, mkoani 
Mara chini ya uongozi wa Rev. Paul Schellert. Mafunzo 
yalitolewa kwa lugha ya Kiswahili kwa kipindi cha wiki mbili
kila mwaka kwa miaka mitano. Mahafali ya kwanza kabisa 
yalifanyika Nyasirori mwaka 1971 na katika mwaka 1976 shule 
ilihamishwa kutoka Nyasirori kwenda Mwanza. Mnamo 1978 
chini ya uongozi wa mmishenari wa PAOC Rev. John Haug 
jina la shule lilibadilishwa kutoka Shule ya Biblia Mwanza na 
kuwa Chuo cha Biblia Mwanza, japokuwa lugha ya 
kufundishia iliendelea kuwa Kiswahili. Wanafunzi  walisoma 
kwa wiki nane kila mwaka kwa miaka minne. Mwaka 1988, 
chini ya uongozi wa mmishenari wa PAOC, Rev. Leonard 
Rutten, chuo kilianzisha programu ya stashahada (diploma) 
iliyofundishwa kwa lugha ya Kiingereza, na chuo kubadili jina 
na kuitwa Pentecostal Assemblies of God Bible College 
(PAGBC). Mwaka 2005, PAGBC ilianzisha programu ya 
shahada ya Biblia na Theolojia kwa ushirika wenza na Chuo 
Kikuu cha Pan Africa Christian cha Nairobi. 
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Zaidi ya chuo cha Biblia cha Mwanza, wamishenari wa PAOC, 
chini ya uongozi wa Rev. Gordon Wiebe, ulianzisha mfumo 
wenye mafanikio wa kuendeleza na kupatia mafunzo viongozi 
wa Shule za Biblia za Mikoa, Regional Bible Schools (RBS). 
Hivi ni vituo vya mafundisho ya kiutumishi vilivyojengwa 
katika mikoa 13 hivi ili kuwaandaa washirika wa PAG (T) 
wenye wito wa Mungu maishani mwao katika mazingira 
waliyopo, wakitumia lugha ya Kiswahili, kwa kazi ya 
kichungaji. Wengi wa wachungaji wa PAG (T) ni wahitimu wa 
shule hizi. Shule za RBS zimeendelea kuwa uti wa mgongo wa 
PAG (T) katika kufundisha na kuandaa watumishi wa kanisa.

Ijapokuwa ni kweli kuwa PAG (T) inapatikana zaidi maeneo ya 
vijijini, ni muhimu kutambua kuwa, hata hivyo, wamishenari wa 
PAOC waliwekeza zaidi vile vile mijini. Makanisa mengi ya 
mijini, kama vile Musoma, Mwanza, Bukoba, Dodoma, Dar es 
Salaam, Tanga, Mbeya, Singida, Morogoro, yalianzishwa na 
wamishenari waliohakikisha pia wananunua ardhi ya kutosha
kujenga majengo ya makanisa na shughuli nyingine, ikiwa ni 
pamoja na RBS.

Kwa miaka mingi, PAG (T) imekua na kusambaa karibu katika
mikoa yote ya Tanzania. Wakati mkakati huu unaandikwa 
kulikuwa na makanisa 1,717, washirika 56,794, watoto 48,652,
wachungaji wasimikwa 702, wachungaji wasiosimikwa 962, 
wachungaji wenye mafunzo ya ngazi ya cheti (RBS) 721,
wachungaji wenye elimu ngazi ya stashahada 83, wachungaji 
wenye elimu ngazi ya shahada 41, wachungaji wenye elimu 
ngazi ya shahada ya uzamili 9, na wachungaji wenye elimu 
ngazi ya shahada ya uzamivu 2.

Kwa mujibu wa historia hii, ni dhahiri kuwa PAG (T) ilikazania
zaidi maendeleo ya kiroho hivyo kupelekea pengo katika 
kushuguhulikia mahitaji ya msingi ya kibinadamu kwa ujumla 
wake. Matokeo yake, kwa zaidi ya miaka hamsini ya uhai wake, 
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PAG (T) inamiliki shule za awali 28, shule za msingi 0, shule ya 
sekondari 1, vyuo vya kati (tofauti na vitoavyo elimu ya Biblia 
vilivyotajwa juu) 0, vyuo vya ufundi 0, vyuo vikuu 0, miradi au 
programu za kiuchumi/kijamii 0. Hata hivyo, kwa ushirikiano na 
Compassion International Tanzania, PAG (T) ina vituo 17 (katika 
makanisa ya mahali), vinavyohudumia watoto 3,942.

Mpango Mkakati huu unalenga katika kutoa mwelekeo wa hili 
pengo (la ukosefu wa programu za maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii) kwa uelewa kuwa Injili inapaswa kugusa mahitaji yote 
kiukamilifu; kiroho, kiuchumi, kijamii na kimwili. Agizo Kuu 
na Amri Kuu vinapaswa kutimizwa kwa pamoja, zaidi katika 
kushughulikia kujumuisha mahitaji yote ya kiroho ya kimwili 
kwa pamoja, na huo ndio msukumo mkuu wa Mpango Mkakati 
huu.
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SURA YA PILI

MFUMO WA UONGOZI WA PAG (T)

2.1 Mkutano Mkuu
Mkutano Mkuu ndio wenye mamlaka ya mwisho katika PAG 
(T) na hukutana mara moja kila baada ya miaka mitano. Kwa 
mujibu wa katiba, mkutano huu unajumuisha wachungaji wote 
wasimikwa na    wasio simikwa pamoja na wenzi wao, walimu 
wa shule na Chuo cha Biblia pamoja na wenzi wao, 
wakurugenzi wote wa idara kuanzia ngazi ya wilaya hadi taifa, 
na wamishenari wakazi. Mkutano huu, pamoja na mambo 
mengine, unawajibika kuchagua viongozi wa kitaifa ambao ni 
Askofu Mkuu na makamu wake, Katibu Mkuu na naibu wake, 
wajumbe wawili, na wakurugenzi mbalimbali wa idara ngazi ya 
kitaifa.

2.2 Baraza la Waangalizi
Baraza la Waangalizi ni ngazi ya pili katika mfumo wa uongozi 
wa PAG (T). Baraza hili linaundwa na wajumbe wote wa kamati 
ya Halmashauri Kuu, Waangalizi wote wa wilaya, wajumbe wa 
Baraza la Wadhamini,  na Maaskofu wakuu wastaafu. Chombo 
hiki hupokea na kujadili taarifa ya utendaji wa Halmshauri Kuu 
na kupendekeza njia za kuboresha huduma za PAG (T). Wakati 
wa Uchaguzi Mkuu, chombo hiki hupendekeza majina ya 
wagombea kwa Mkutano Mkuu wa uchaguzi kwa ajili ya 
kupigiwa kura. Baraza hili pia linahusika na kujadili na 
kukubaliana juu ya mabadiliko ya Katib a yatakayopelekwa 
Mkutano Mkuu kupitishwa.

2.3 Halmashauri Kuu

Halmashauri Kuu huundwa na viongozi wote wa kitaifa,
Maaskofu wa majimbo, Wajumbe wawili na Wakurugenzi wa 
Idara kitaifa. Halmashauri kuu hutumika kama chombo cha 
usimamizi ndani ya PAG (T), ambayo hukutana mara tatu kwa 
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mwaka na hupokea na kujadili mambo mbali mbali ya 
kidhehebu, pamoja na taarifa kutoka maaskofu wa majimbo na 
kwa wakurugenzi wa idara za kitaifa. Chombo hiki pia ndicho 
husimamia mchakato wa maombi na kutafuta kibali cha kazi kwa 
wamishenari wa kigeni ambao wangependa kufanya kazi na 
PAG (T). Halmashauri Kuu imepewa mamlaka kuunda idara 
zingine uhitaji unapojitokeza.

2.4 Kamati Tendaji

Halmashauri Kuu pia imekasimisha sehemu za shughuli zake 
kwa Kamati Tendaji ambayo inaundwa na Askofu Mkuu, katibu 
mkuu, na Makamu wao. Kamati hii ni chombo cha utekelezaji 
ambacho hushughulikia majukumu ya siku kwa siku ya kiofisi 
na kushughulikia mambo ya dharura na maamuzi yake 
huthibitishwa na Halmahsauri Kuu.

2.5 Idara
Katiba ya PAG (T) inataja idara za kitaifa sita, ambazo ni 
pamoja na idara ya Wanawake, Vijana, Umisheni na Uinjilisti, 
elimu na Mafunzo, Wanaume, na Watoto. Ibara ya 36 inataja 
idara mbili zinazoshabihiana ambazo ni huduma za hifadhi ya 
jamii na huduma za maendeleo. Idara hizi zote zina 
wakurugenzi ambao wanawajibika kwa Askofu Mkuu na kwa 
Halmashauri Kuu. Wakati Mkakati huu unaandikwa, idara tatu 
mpya zilikuwa zimemalizika kuundwa na wakurugenzi wake 
kuteuliwa. Idara hizo mpya: idara ya Elimu na Mafunzo, 
Umisheni na Uinjilisti, na Maendeleo ya jamii. Idara ya Watoto na 
wanaume bado hazijapata wakurugenzi.

2.6 Ngazi ya Jimbo
Ngazi inayofuata katika mfumo wa utawala wa PAG (T) ni 
Majimbo. Majimbo mengi yapo katika mipaka ya mikoa sawa na 
serikali isipokuwa machache tu. Wakati wa kuandika Mpango 
Mkakati huu, PAG (T) ilikuwa na Majimbo kumi na sita ambayo 
ni: Jimbo la Arusha (Arusha na Kilimanjaro), Jimbo la Dar es 
Salaam (Dar es Salaam, Lindi, Pwani na Zanzibar ), Jimbo la 
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Dodoma, Jimbo la Geita, Jimbo la Iringa (Iringa, Njombe na 
Ruvuma), Jimbo la Kagera, Jimbo la Kigoma, Jimbo la Manyara
(Manyara na Singida), Jimbo la Mara, Jimbo la Mbeya (Mbeya, 
Rukwa, na Songwe), Jimbo la Morogoro, Jimbo la Mwanza, 
Jimbo la Shinyanga, Jimbo la Simiyu, Jimbo la Tabora, na 
Jimbo la Tanga. Majimbo haya yote yanaongozwa na maaskofu 
ambao pia huchaguliwa kila baada ya miaka mitano. Maaskofu 
hawa wamekasimishwa madaraka ya kusimamia wilaya zote 
katika majimbo yao husika ikiwa ni pamoja kuwa wenyeviti wa 
mikutano yote ya kijimbo na mkutano mkuu wa jimbo.

2.7 Ngazi ya Wilaya
Baada ya jimbo, inafuata ngazi ya wilaya. Wakati wa kuandika 
mkakati huu, PAG (T) ilikuwa inafanya kazi katika wilaya 
hamsini na saba (57) kati ya wilaya mia moja themanini na saba 
(187) ya Tanzania Bara na Visiwani. Hii inaonyesha kuwa PAG 
(T) bado inayo kazi kubwa ya kupanda makanisa imara katika 
wilaya zilizosalia. Kiongozi mkuu katika wilaya ni Mwangalizi. 
Kiongozi wa nafasi hii pia huchaguliwa kila baada ya miaka 
mitano na yeye ni msimamizi wa Asembli zote katika Wilaya 
husika.

2.8 Assembli na Kanisa la Mahali
Msingi wa uwepo wa PAG (T) ni Assembli na Kanisa l a 
mahali  pamoja. Assembli huundwa na makanisa kadhaa, au 
matawi. Sifa ya msingi ya kuwa  Assembli ni kuwa na mchungaji
msimikwa. Kanisa la mahali (tawi) kwa kawaida huanzishwa au 
kuasiliwa na Assembli na hivyo kuwa chini ya uangalizi wa 
assembli husika. Si lazima kwa kanisa la mahali (tawi) kuwa na 
mchungaji aliyesimikwa, lakini halizuiliwi kuwa naye. Kwa 
kawaida, assembli itamchagua Mwenyekiti, katibu, na viongozi 
wa Idara wa  Assembli  kutokana na makanisa yaliyo chini yake. 
Hata hivyo, kwa maeneo ya mijini mfumo wa Assembli hauna 
mafanikio na hivyo kila kanisa la mahali hujiendesha kama 
Assembli inayojitegemea.
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SURA YA TATU 

 MWELEKEO WA KIMKAKATI WA PAG (T) 
 

3.1 Dira ya PAG (T) 
Dira ya Kanisa la PAG (T) ni kuwa Kanisa linalombadilisha kila 
mtu kwa Injili ya Kristo kiroho, kimwili na katika nafsi yake. 
 
3.2 Dhima ya PAG (T) 
Dhima ya PAG (T) ni kumwabudu Mungu katika roho na kweli 
na kuihubiri Injili katika nguvu za Roho Mtakatifu kwa kila mtu 
na kila mahali, kuanzisha na kuimarisha makanisa ya mahali 
yatakayokuwa chumvi na chachu ya mabadiliko kuleta ufalme 
wa Mungu kwa watu wake na viumbe vyote.  
 
3.3 Maadili ya Msingi ya PAG (T)  
a) Ukamilifu 

Tunaitikia mahitaji ya jamii kikamilifu kwa kuunganisha 
uinjilisti na huduma za kijamii. Tunapanda makanisa 
sambamba na kuanzisha huduma nyingine za jamii ambazo 
zinamsaidia mwanadamu kiroho, kimwili, kijamii na 
kiuchumi. Bwana na Mkombozi wetu Yesu Kristo ndiye 
kielelezo katika huduma hii muhimu (Luka 4:18-19).  

 
b) Hofu ya Mungu 

Tumeokolewa kumwabudu Mungu pekee kwa vinywa vyetu, 
mioyo, nafsi zetu na katika roho na kweli. Tunamtambua 
Bwana Mungu kama ndiye Mkuu ambaye hana mwanzo 
wala mwisho. Yeye ni Muumba na sisi tu viumbe wake 
tuliowekwa huru kutoka utumwa wa dhambi kwa neema 
yake. Kwa hiyo tunakataa dhambi na kujitahidi kuishi 
maisha ya kumpendekeza Mungu kuanzia Jumapili hadi 
Jumapili (Zab. 24:3-10). 
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c) Heshima 
Tumedhamiria kupendana sisi kwa sisi kwa upendo wa 
undugu.Tunaahidi kuwa watiifu kwa viongozi wetu kama 
wanavyofuata mfano wa uongozi wa Bwana na Mwokozi 
wetu Yesu Kristo. Tutaendelea kufuata maelekezo kutoka 
kwa viongozi kwa utendaji. Tumedhamiria kujaliana sisi 
kwa sisi kwa heshima kwa sababu watu wote wameumbwa 
kwa mfano wa Mungu. Tunatafuta kuelewa wanachosema 
wenzetu kabla ya sisi kueleweka na tunajitahidi kuepuka 
kadiri iwezekanavyo kuwahukumu ndugu zetu katika 
Bwana, hasa watumishi wenzetu. (1 Pet. 2:17; Waebr. 13:7-
8).

d) Umoja 
Tunahamasisha umoja wa mwili wa Kristo kama amri 
iliyotolewa na Bwana Yesu Kristo. Tunakataa utengano 
wowote. Viongozi wote wa PAG (T) wanategemea kuwa
mabalozi wazuri wa umoja wa Kanisa kwa sababu tunaamini 
kwamba ili Kanisa libarikiwe inabidi waumini waungane 
katika agenda ya ki-Mungu ya kuwafanya wanafunzi katika 
mataifa yote na katika kufanya hivyo kazi ya Mungu itaenea
haraka zaidi kuliko kawaida (Zab.133:1-3; Yoh 17:21).

e) Uharaka
Tunaamini kwa dhati kuwa Yesu Kristo anarudi upesi, muda 
ni mfupi sana, na wajibu wetu ni kuwafikia mataifa yote na 
kuwafanya kuwa wanafunzi wa Yesu. Hatufumbii macho 
roho ya ukawaida kwani inadhoofisha kazi ya umisheni. 
Tunaitikia masuala ya kidhehebu na kanisa la mahali kwa 
wepesi na kuchukua hatua stahiki haraka sana iwezekanavyo 
(Mat. 28:18-20; War. 13:11).

f) Uwakili, uwazi na uwajibikaji
Tunaamini kwamba rasilimali zote (binadamu, fedha, 
vitendea kazi) zimekabidhiwa kwetu na Mungu kwa ajili ya 
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kukuza Ufalme wake. Kama mawakili wa Mungu, tunaahidi 
kuwa waaminifu katika namna ya kutumia na kuendeleza
watu na rasilimali nyingine, hasa fedha. Tunaona kitu 
chochote kilichowekwa katika mikono yetu katika mtazamo 
wa ki-Mungu na tunatumia falsafa ya kutovumilia ubadhilifu 
wowote wa rasilimali za Mungu - mali na fedha.
Tunawajibishana kwa kuweka mifumo yenye uwazi (Mwa.
2:15; Mwa 39:4; Dan 6:1-3; 1Wakor 4:1-2).

g) Mabadiliko 
Tunaamini kwamba malengo yote ya ujumbe wa Injili ni 
mabadiliko ya moyo wa binadamu, mifumo na miundo. Asili 
ya neno la Kiyunani, mabadiliko, inaeleza mabadiliko katika 
muundo kutoka hatua moja kwenda nyingine. Mabadiliko ya 
Kibiblia ni mchakato wa maisha ya muda mrefu ambao 
unahitaji uvumilivu, neema na kuhubiri Injili ya kweli ya
Bwana wetu Yesu Kristo (War 12:2; Wakol.3:5; Waef 4:15).

3.4 Kauli Mbiu ya PAG (T) 
“Ni Wakati wa Mambo Makubwa, Inuka Uangaze.” 
Niite, nami nitakuitikia, nami nitakuonyesha mambo 
makubwa, magumu usiyoyajua  -   (Yeremia 33:3).

Ondoka, uangaze;  kwa kuwa nuru yako imekuja, Na 
utukufu wa Bwana umekuzukia      -    (Isaya 60:1).

Tunaamini kwamba Mungu wetu ni Mungu wa Mambo 
Makubwa, hivyo tukimwita, tukiondoka, tukiangaza na 
kukataa mambo manyonge yaliyo chini ya viwango, utukufu 
wa Bwana utatuzukia.
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3.5 Tamko la Imani ya PAG (T). 
Tunaamini:

a) Kwamba kuna Mungu mmoja mwenye enzi ya milele 
katika Utatu: Mungu Baba, Mungu Mwana, na Mungu 
Roho Mtakatifu (Kumb. 6:4; Mk. 12:29; Mt 28:19; 2 
Kor. 13:14).

b) Katika uumbaji mkamilifu wa Mungu kwa binadamu, 
mume na mke, kwa mfano wake, na viumbe vyote, na 
kwamba kulikuwa na anguko la malaika na mwanadamu 
ambalo matokeo yake yameleta maumivu na uharibifu na 
kifo cha kiroho na cha kimwili. (Mwa. 1:1, 26 - 27, 31; 
3:1-19; Rum. 3:23).

c) Biblia imevuviwa na Mungu, ni Neno la Mungu lenye 
mamlaka na lisilokuwa na makosa nayo ndiyo msingi wa 
imani yetu na mwenendo wa Kikristo (2 Tim 3:15-17; 2 
Pet. 1:21).

d) Katika Uungu wa Bwana wetu Yesu Kristo, katika 
kuzaliwa kwake na bikira huyo ni Mariamu, katika 
maisha yake yasiyo na dhambi, katika miujiza yake, 
katika kifo chake badala ya wenye dhambi ambacho 
kilifanyika upatanisho kati ya mwanadamu na Mungu, 
na katika ufufuo wake katika mwili na kupaa kwake 
mbinguni na kukaa mkono wa kuume wa Mungu Baba, 
na katika kurudi kwake mara ya pili hapa duniani katika 
nguvu na utukufu ili kuyatawala Mataifa (Mt. 1:18-23; 
16:15-16;    Mk. 16:19; Mdo. 1:9-11; 2 Kor. 5:17; 
Kol.1:15).

e) Kwamba njia pekee ya wokovu wa binadamu kutoka 
dhambini ni kutubu na kuacha dhambi na kumwamini 
Bwana Yesu Kristo kuwa Bwana na Mwokozi wa 
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maisha yake na kwa kuzaliwa mara ya pili kwa Roho 
Mtakatifu (Yoh.1:11-13; 3:5-8; Mdo. 2:38; Rum. 10:9; 
1Yoh.1:9) 
 

f) Katika kuponywa kwa mwili wa binadamu ambako 
kumepatikana kwa njia ya kifo kwa kupigwa kwake 
Yesu Kristo na kifo chake msalabani, na uponyaji huo 
hupokelewa kwa ombi la imani (Isa. 53:1-5; Mk.16:16 -
18). 
 

g) Katika ubatizo wa Roho Mtakatifu pamoja na ushuhuda 
wa kunena kwa lugha kunakofuatana na Tunda la Roho, 
kunakopokelewa kwa imani ikiambatana na masharti ya 
Biblia ya kupokea ubatizo huo (Yoh.7:37; 14:16 -17; 
16:12 - 15; Mdo.1:8; 2:1- 4; 10: 44 - 47; 19:2-6). 
 

h) Kanisa ni watu walioitwa na Mungu kwa njia ya imani 
katika Yesu Kristo kutoka ulimwenguni na kuwekwa 
wakfu kwa ajili yake, kwa kuzaliwa mara ya pili na 
kuunganishwa katika mwili wa Kristo, ambaye ni 
kichwa cha Kanisa. Kazi ya Kanisa ni kumpenda na 
kumtukuza Mungu na kuhubiri Injili kwa kila kiumbe na 
kuishi katika tumaini la ufufuo wa wafu (Mt. 5:13 - 14; 
Yoh. 15:1, 2; Mdo. 1:8; Efe. 1:7, 22; 4:11-16; 5:23; 2 
Kor. 6:6 -18). 
 

3.6 Malengo (Shabaha) ya PAG (T) 
a) Kuhubiri Injili kwa kila kiumbe na kufundisha Neno 

la Mungu ili kuwafanya walioamini kuwa wanafunzi 
wa Yesu. 
 

b) Kuanzisha na kuimarisha makanisa mijini, vijijini na 
kila mahali wanakoishi watu; makanisa yanayomtii 
Kristo na kuieneza Injili yake; na makanisa yenye 
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uwezo wa kujieneza, kujitegemea na kuihudumia 
jamii mahali yaliko.  
 

c) Kuweka tayari mafundisho mema ya kikristo kwa 
washirika wote kwa njia ya vitabu, mafundisho ya 
shule za Biblia, mikutano ya Injili na semina, 
mafundisho kwenye radio, runinga 
yatakayowaimarisha washirika kiroho, kiakili, na 
kimwili. 
 

d) Kuanzisha taasisi za elimu ili kutimiza malengo ya 
Kanisa. 

e) Kuendesha miradi na Huduma za Jamii. 
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SURA YA NNE

MSINGI WA MPANGO MKAKATI HUU

Kwa mujibu wa Guy S. Saffold,2 vipengele vifuatavyo 
vinaonesha msingi wa kibiblia wa kila mchakato wa kuandaa
mpango mkakati wowote wa Kikristo, ukiwemo na huu.

4.1 Msingi wa Kibiblia katika Mpango Mkakati
a) Tabia ya Mungu: Ukitazama na kuchunguza uumbaji, ni 

dhahiri kuwa unaonesha mambo ya ajabu, halisi, 
utaratibu, na kuonesha mpangilio (Zab. 19:1). “Mungu 
wetu hafanyi lolote bila mpango au kusudi” (ukurasa 2).

b) Kanuni za Kibiblia za Mpango Mkakati
i) Unalenga mambo yajayo: Ukianzia na mambo

yaliyopo ya leo, Mpango Mkakati unajikita katika 
kuangalia fursa zijazo kesho. Mtume Paulo 
anadhihirisha ukweli huu katika waraka wake kwa 
Warumi 15:20-25.

ii) Huzingatia maono: Maono ni kipengele muhimu 
katika kuandaa Mpango Mkakati. Katika 1 Mambo ya 
Nyakati 28, mfalme Daudi alipata maono ya 
kumjengea Bwana hekalu. Wazo hili lilimjia ikiwa ni 
matokeo ya kutafakari nafsini mwake juu ya ulinganifu

 
mahali sanduku la Agano la Mungu lilipokuwa 
nyumba yake. Kutoridhika katika mambo ya kimungu 
ndio sehemu ya kuanzia mchakato wa kuandaa 
Mipango Mkakati.

                                                            
2 Guy S, Saffold, Strategic Planning: Leadership Through Vision. (Nairobi: 
Evangel Publishing House, 2005), 1-17.
 

Wa ajabu na wa kuvutia wa makazi yake akilinganisha
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iii) Husisitiza utekelezaji: “Utekelezaji bila Mipango ni 
kukosa shabaha, lakini Mipango bila utekelezaji haizai 
matunda” (uk. 11). Lengo la kupanga kimkakati ni 
kuhamasisha kazi (utekelezaji). Nehemia ni mfano 
mzuri wa mtu wa imani na kazi (utekelezaji).
Utekelezaji unaotegemezwa na maombi ya bidii 
unapaswa kusisitizwa (Nehemia mlango wa 1).

iv) Hutarajia na kuwa tayari kwa mabadiliko: Habari ya 
ndoto ya Farao katika kitabu cha Mwanzo ni mfano wa 
uhakika. Mambo hayakufanyika kama alivyokuwa 
amepanga na hivyo kulazimu Yusufu kuongezwa 
kwenye safu ya utendaji kusimamia mabadiliko(Mwa.41).

v) Kuwa mwepesi kubadilika inapohitajika: Sisi kama 
binadamu, hatuwezi kuelewa kwa usahihi mambo 
yajayo. Kwa mfano, Mpango wa Mtume Paulo 
kuitembelea Hispania haukufanikiwa, badala yake 
aliishia Rumi akiwa mfungwa, jambo ambalo
hakuwahi kuliwaza. Wakati mwingine Mungu anaweza 
kufuta Mipango yetu. Kwa hiyo, ni muhimu kupitia 
upya mara kwa mara au hata kuachana kabisa na 
mipango isiyoendana na wakati katika ulimwengu 
unaobadilika. Tazama Mithali (21:30-31).

4.2 Kupanga kwa Imani
Mpango Mkakati unapaswa kufanywa kwa imani yenye kina 
katika elimu ya Mungu na iliyo hai katika kutembea naye 
kila siku. Kutembea na Mungu kila siku ni muhimu 
hutujengea ujasiri kwa Mungu asiyebadilika. Yeye agawaye 
hekima na maarifa kupambanua katika kufanya maamuzi 
yetu juu ya mambo yajayo, ambayo hakuna ajuaye ya kesho
(Yakobo 1:5). Viongozi wa Kikristo wanapaswa kuweka
mipango ipitayo uwezo wao kwa sababu Mungu “awezaye 
kufanya mambo ya ajabu kuliko yote tuyaombayo au 
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tuyawazayo, kwa kadiri ya nguvu itendayo kazi ndani yetu”
(Efe. 3:20). 

4.3 Faida za Kupanga Kimkakati
Guy S. Saffold3 anataja faida 7 za kupanga kimkakati. Kwa 
ajili ya kuandaa Mpango Mkakati huu, tutaziangalia sita kati 
ya hizo.

a) Kuendana na mabadiliko
Mabadiliko hayaepukiki. Ulimwengu leo unabadilika kwa 
kasi inayoongezeka. Janga la Korona ni mojawapo wa 
mifano mingi. Watu wengi husema na kufikiri, “mambo 
yatatulia” au “hali itarejea kama awali.” Ukweli wa mambo 
ni kuwa kamwe hali huwa haitulii kama mwanzo. Uongozi
unaobadilika kulingana na hali ni wa muhimu katika 
mazingira ya mabadiliko endelevu ya jamii na ulimwenguni 
kote.

b) Kuweka mwelekeo
Kazi ya kwanza kabisa ya uongozi wowote ni kuweka 
kusudi na mwelekeo wa shirika. Maswali matatu ya 
mwongozo katika kuonyesha mwelekeo ni pamoja na: 
Tuko wapi? Tunaelekea wapi? Tutafikaje huko? Kama 
ilivyonenwa, “Kama hujui uendako, unaweza ukajikuta 
unaishia mahala kwingine.” Kadri tunavyopitia 
mazingira, mchakato wa kuandaa Mpango Mkakati 
unatoa mfumo wa kuchambua maswala yanayofaa.

c) Kufanya maamuzi
Mojawapo ya makujumu ya uongozi ni kufanya 
maamuzi sahihi. Ni muhimu kutambua na kutofautisha 
kati ya maamuzi ya kawaida ya kila siku, na maamuzi 

                                                            
3 Ibid., 43-60.
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nyeti ambayo kwa kawaida huwa ni machache lakini 
muhimu sana.

d) Ufanisi katika utendaji
Mashirika, yakiwemo ya Kikristo, hukumbwa na 
changamoto ya uhaba wa rasilimali. Mpango wa 
kimkakati huwasaidia viongozi kuwa mawakala wa 
rasilimali zilizopo chini yao wakipanga namna bora ya 
kuzitumia kwa ufanisi licha ya uchache wake.

e) Upya wa shirika
Madhehebu au mashirika, kama binadamu, hupitia katika 
hali zinazo shabihiana kwa kiwango kikubwa katika 
hatua za ukuaji wake: kuzaliwa, ujana, utu uzima,
ukomavu, kudumaa, uharibifu na kifo. Kwa hiyo, 
Mpango Mkakati ni nyenzo ya msingi katika
kuhakikisha upya na uhai wa mashirika ya Kikristo.

Umoja wa shirika

Mpango mkakati unahamasisha umoja na ushirikiano 
katika kazi kama timu. Timu nzuri haitakuwa na 
mashindano dhidi yao wenyewe, bali watashirikiana 
katika malengo na kazi moja. Juhudi za kila mmoja katika 
timu zinapaswa kuratibiwa, oanishwa, wanatimu 
kusaidiana, na kujielekeza katika lengo la kutimiza 
makusudio yao ya pamoja kama timu.

Ushauri wa Saffold kama ulivyoowekwa hapo juu na historia 
fupi kama ilivyofafanuliwa katika sura ya kwanza  ndio msingi 
wa kuandaa Mpango, Mkakati huu. PAG (T) inatamani kupata 
mabadiliko makubwa katika kipindi cha miaka kumi ijayo. Kuna 
shauku kubwa miongoni mwa viongozi katika ngazi zote na kwa 
washirika wa kawaida kuona kanisa la PAG (T) likipiga hatua 
nyingine kwa kadri Tanzania na hata dunia  inavyobadilika 
kwa kasi zaidi.

f)
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Ikizingatiwa kuwa theluthi moja ya watanzania ina umri chini ya 
miaka 25, huduma kwa vijana inalazimu juhudi za kimakusudi.
Vilevile, zaidi ya 37% ya watanzania wanaishi mijini tofauti na 
miaka 20 iliyopita ambapo idadi ilikuwa kama 15% . Kasi ya
wananchi kuhama kutoka vijiji kwenda mijini haizuiliki. Licha 
ya kwamba sasa Tanzania ni nchi yenye uchumi wa kipato cha 
kati, hali miongoni mwa wananchi haitii moyo. Umaskini 
unazidi kuvuruga maisha ya wengi na kudumaza vipaji 
miongoni mwa kizazi kijacho cha viongozi. Mambo ya sasa ni 
halisi kwetu na yamekuja na matokeo mabaya na mazuri kwa 
pamoja. Ukuaji wa kiteknolojia, ikiwa ni pamoja na matumizi ya 
mitandao ya kijamii ni nguvu isiyokwepeka katika kizazi hiki.
Haya yote yanahitaji uongozi ulio makini kupambanua, 
kubadilika, kuendana na mazingira bila kuathiri misingi ya injili 
ya Bwana wetu Yesu Kristo. Maandiko  yanatukumbusha 
umuhimu wa kanuni hii na jinsi ilivyotumiwa na viongozi wa 
Agano la Kale ambao “walikuwa na elimu ya kujua mambo ya 
nyakati na walijua kilichowapasa Israeli kufanya” 
(I Nyak. 12:32).

4. Ingham, Keneth and Adolfo c.”Tanzania” Encyclodia Britannica, Inc,17 
mar,2020, www.britannica.com/place/Tanzania

4
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SURA YA TANO

MCHAKATO WA KUANDAA MPANGO MKAKATI HUU
 
5.1 Toleo la Kwanza
Toleo la kwanza lilitolewa na kusambazwa kwa wajumbe wa 
Kamati ya Halmashauri Kuu ya PAG (T) kuipitia na kutoa maoni 
yao. Utafiti ulifanywa kwa viongozi wa Kanisa walioteuliwa. 
Toleo la kwanza pia lilifanya tathmini ya dhehebu (SWOT) na 
kutengeneza malengo na mikakati. Hata hivyo, baadhi ya 
takwimu za msingi na muhimu, na namna ya utekelezaji 
havikuwemo katika toleo la kwanza.

5.2 Toleo la Pili
Toleo la pili limetokana na marekebisho ya lile la kwanza. 
Baada ya kupokea maoni yao, Askofu Mkuu aliunda timu ya 
watu watatu kuyachambua na kuyajumuisha kwa pamoja na 
mengine ya awali. Wahusika walifanya utafiti mwingine kwa 
kutumia jukwaa liitwalo Monkey Survey, ili kupanua wigo wa 
mawazo na maoni kutoka kwa viongozi zaidi wa PAG (T). 
Viongozi sabini walichaguliwa bila kufuata utaratibu maalumu 
kama sampuli, wakiwemo maaskofu, waangalizi, wakurugenzi 
wa idara za vijana na wanawake, na wachungaji. Kati ya 70, 
viongozi 27 (sawa na 38.5%) waliitikia na waliosalia 
hawakuitikia. Kwa kuwa utafiti huu ulifanyika kimtandao, 
ilidhaniwa kuwa sababu ya wengi kushindwa kushiriki ni 
kutokana na wengi wao kutokuwa na kompyuta japokuwa 
wanazo simu za smatfoni. Hivyo, haikuwa rahisi kwao kutoa 
majibu kwa maswali yaliyohitaji maelezo kwa kutumia simu. 
Baada ya kupokea majibu kutoka kwa wale walioshiriki, timu 
ndogo ilikutana kuchambua taarifa kwa kuzingatia dira, dhima 
na maadili ya msingi, na tathmini ya ndani na nje (SWOT na 
PESTEL). Uchambuzi wa SWOT kutoka tolea la kwanza 
ulisaidia katika uchambuzi wa SWOT wa toleo la pili.  
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5.3 Warsha ya Mpango Mkakati 
Kuhakikisha kuna uelewa wa pamoja miongoni mwa viongozi, 
warsha ya siku nne ilifanyika Dodoma kutoka Septemba 21-26,
2020 ambapo jumla ya viongozi wa juu 15 wa dhehebu 
walihudhuria. Hii ilihusisha Kamati Tendaji, viongozi wanne wa 
Idara wa kitaifa, Maaskofu wa Majimbo  wawili na Waalikwa watatu
waliowakilisha vijana na wasomi. Siku moja kati ya siku nne 
ilitumika katika maombi na kufunga. Kwenye hii warsha 
maeneo makuu ya Mpango Mkakati yalianishwa na 
kukubaliwa.

5.4 Timu ya Mpango Mkakati 
Kwenye hitimisho la warsha iliyotajwa hapo juu, timu ndogo ya 
watengeneza Mpango Mkakati liliundwa kuendelea na kazi 
iliyobaki. Timu hiyo ilikuwa na wataalamu kama vile viongozi 
wa idara wa kitaifa, mwakilishi kutoka PAOC, wawakilishi wa 
vijana na mwakilishi wa elimu aliyeokoka kutoka serikalini. 
Timu hiyo ilifanya warsha ya wiki moja huko Zanzibar, 
Novemba 9-14, 2020 kwa ajili kuunda Malengo Mkakati na 
warsha nyingine huko Mwanza kutoka Januari 26-29, 2021 kwa 
ajili ya kuunda Mikakati, Shughuli na kumalizia kazi yote.
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SURA YA SITA

UCHAMBUZI WA KIMAZINGIRA

6.1 Uchambuzi wa SWOT: Ndani

N
D

A
N

I

NGUVU MADHAIFU

a) Uwepo wa Chuo cha 
Biblia 
kinachomilikiwa na 
PAG (T) kiitwacho 
Mwanza Christian 
College na Shule za 
Biblia za Mikoa (RBS) 
ambazo huwaandaa 
viongozi wa kanisa la 
PAG (T) na 
madhehebu mengine.

b) Mtandao wa makanisa
ya PAG (T) katika 
mikoa mingi ya 
Tanzania Bara na
Zanzibar husaidia 
kuenea kwa kanisa 
katika maeneo ambayo 
bado hatujafika.

c) Idadi kubwa ya 
washirika wa dhehebu 
la PAG (T) ambao ni 
mtaji wa kijamii na 
rasilimali watu kwa 
ukuaji na upanuzi wa 
Kanisa.

d) Tunao wachungaji 
wengi walio na elimu ya

a) Mtazamo wa kimasikini 
kwa baadhi ya washirika na
viongozi  umepelekea tatizo
sugu la akili ya utegemezi.

b) Makanisa mengi yalianzia 
vijijini na kusambaa 
kuelekea mijini na majiji na 
hivyo kuchelewesha kazi 
maeneo ya mijini ambayo 
ingeliwezesha kanisa 
kifedha. 

c) Kanisa la PAG (T) 
halikujighulisha na mahitaji 
ya kimwili na kijamii na 
kukosa umuhimu kijamii.

d) Hapajakuwepo na takwimu 
sahihi zilizoandaliwa na 
kutolewa jambo ambalo ni 
kikwazo katika kufanya 
tathmini ya maendeleo ya 
kanisa

e) Hakuna mpango wa pamoja 
katika kazi ya umisheni na 
uinjilisiti kuanzia ngazi ya 
kitaifa hadi kanisa la 
mahali.

f) Hakuna  kujali katika 
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kitheolojia kwa 
viwango mbalimabli, 
kuanzia cheti hadi 
shahada ya uzamivu 
ambayo ni msingi 
mzuri wa rasilimali 
watu.

e) Tunamiliki viwanja 
vikubwa katika 
maeneo mengi ya 
mijini ambayo ni 
msaada mkubwa kwa 
huduma za mijini.

f) Washirika wa 
makanisa ya PAG (T) 
ambao wanafanya kazi
katika mashirika mbali 
mbali ya kimaendeleo 
na serikalini. Uzoefu 
na pesa zao vyaweza 
kuwa msaada kwa 
kanisa.

g) Umoja na amani baina 
ya wana PAG (T), 
tofauti na miaka 
michache iliyopita, 
husaidia kupanga 
mipango ya muda 
mrefu na mfupi 
inayotekelezeka.

h) Katiba mpya ya PAG 
(T) inafungua milango 
mipya na kujenga 
mazingira rafiki kwa 

utendaji hivyo kupelekea
kufanya kazi kwa mazoea 
na hivyo kukwamisha 
maendeleo.

g) Utendaji wa idara zote za PAG
(T), hasa idara ya watoto
hauridhishi. Idara zote 
zinahitaji kuhuishwa na 
kuhakikisha zinasimama na 
kusonga mbele kulingana na 
mahitaji na majira yetu.

h) Ujuzi mdogo kwa uongozi 
wa shirika (utawala dhidi ya 
uongozi, mipango mizuri,
ujuzi wa kawaida na 
maalumu) kwa baadhi ya 
viongozi wa PAG (T) 
hukwamisha mipango ya 
muda mrefu ya utekelezaji 
wake.

i) Uduni wa vielelezo, mifano, 
na programu za malezi na 
maandalizi (mentorship)
kwa viongozi wachanga 
wanaoibuka kama viongozi 
wa kizazi kijacho.

j) Mfumo wa uwajibikaji 
usiotosheleza huchochea
kutoheshimu na kupuuza au 
kutotii maelekezo ya 
viongozi.

k) Uelewa usio sahihi wa 
miradi ya maendeleo na 
haki za jamii na hivyo 
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mabadiliko endelevu. kuathiri ujumbe wetu wa 
injili kukosa kugusa mambo 
hayo.

l) Matumizi haba ya vyombo 
vya habari na hasa mitandao 
ya kijamii.

m) Historia sugu ya
utegemezi ambapo 
wachungaji wengi wana 
kumbukumbu za misaada na 
mitumba waliyokuwa 
wakipokea toka kwa 
wamishenari wa Kigeni. 
Hali hii inakwamisha juhudi 
za kupata kutafuta vyanzo 
vya mapato ya hapa nchini.

 

N
JE

FURSA TISHIO

a) Amani na usalama 
nchini Tanzania 
inatoa fursa kutimiza 
Agizo Kuu na Amri 
Kuu.

b) Ushirikiano
unaoendelea baina ya 
PAG (T) na PAOC,
PAG (T) na CIT
kama wabia muhimu 
katika kazi ya 
umisheni na vita dhidi 
ya umasikini 
miongoni mwa 

a) Mafundisho potofu (injili 
ya mafanikio isiyo na 
uwiano, matumizi ya vitu 
kama maji, chumvi, 
udongo, mafuta, n.k., kwa 
ajili ya baraka na ulinzi) 
yanavutia makundi na hata 
kuwatega waamini wa 
kweli kunasika kwenye 
upotofu kama huo.

b) Matatizo yanayohusiana 
na umasikini kote vijijini 
na mijini na kusababisha 
changamoto mbali mbali 
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watoto na makundi 
yaishiyo katika 
mazingira hatarishi.

c) Serikali kutekeleza 
mikakati mbalimbali 
ya maendeleo na 
kupunguza umasikini 
kama vile TASAF, 
SDGs, TDV 2025, 
NSGRP/ MKUKUTA 
inatoa fursa zaidi kwa 
PAG (T) kuendeleza  
pale juhudi za serikali 
zinapoishia.

d) Uwepo wa vyuo 
vikuu na kati ni 
uwanja wa umisheni 
kwa kanisa katika 
kuwaandaa vijana
kuwa viongozi bora 
wajao kwa ajili ya 
taifa na kanisa.

e) Uhuru wa kuabudu 
uliopo nchini ni faida 
kwa kanisa 
kuendeleza mikutano 
ya injili na 
makongamano 
kumvunia Kristo roho 
za watu.

f) Uwepo wa vyombo 
vya umoja wa
Kikristo kama vile
CPCT, CCT, TEC na

ikiwa ni pamoja na uhaba 
wa rasilimali kwa ajili ya 
majukumu ya kimisheni.

c) Utamaduni wa kuminya 
maoni binafsi na uhuru wa 
kujieleza husababisha 
watu wasitoe mawazo yao 
kwa uhuru na inaweza
kupelekea kuua ubunifu na 
uvumbuzi.

d) Kupinga mabadiliko 
kutokana na ukosefu wa 
uelewa na desturi ya
kulindana kama zao la 
itikadi za kijamaa 
hupelekea kurudisha 
maendeleo nyuma.

e) Athari za mabadiliko ya 
tabianchi husababisha 
matatizo kwa wakulima na 
maisha yao na hivyo 
kuathiri kanisa moja kwa 
moja.

f) Mtandao mbaya wa 
barabara katika baadhi ya 
maeneo hapa nchini ni 
kikwazo katika kueneza 
injili.

g) Ukosefu wa ajira 
miongoni mwa vijana ni 
tishio sio tu kwa kanisa 
bali kwa taifa pia
uwezekano wa 
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SDA ambayo 
hutumika kupaza 
sauti za kitume na 
kinabii kwa niaba ya 
waamini wa 
Tanzania.

g) Upatikanaji wa ardhi 
na unafuu wa bei 
hapa nchini ni fursa 
kubwa kwa kanisa la 
PAG (T) kununua 
ardhi kubwa kwa ajili 
ya maendeleo na 
upanuzi wa siku 
zijazo.

h) Kukua kwa teknolojia 
– ikiwa ni pamoja na 
matumizi mapana ya 
mitandao ya kijamii, 
machapisho, na
vyombo vingine vya 
habari kwa 
kielektroniki 
(runinga, redio, n.k.) 
havijatumiwa 
ipasavyo kama 
chachu ya maendeleo 
ya kanisa (mfano.
kuhubiri na 
kufundisha neno la 
Mungu kupitia redio 
na runinga).

mmomonyoko wa maadili.
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6.2 Uchambuzi wa PESTEL4: Nje 
Sababu za Kisiasa Sababu za Kiuchumi

a) Mfumo wa vyama vingi 
unahamasisha michakato ya 
kidemokrasia ikiwa ni pamoja 
na kupokezana uongozi kwa 
amani kila baada ya miaka 
mitano unaendelea kudumisha 
amani na utulivu katika nchi 
ambayo ni kiini katika kueneza 
injili na kuendesha programu
nyingine za kanisa katika 
mazingira ya amani.

b) Uwepo wa mashirika ya haki za 
binadamu huchochea mijadala 
ya kisiasa yenye tija na afya juu 
ya maswala yanayogusa taifa
kuongeza uwazi, uwajibikaji, na 
kutenda haki na utawala wa 
sheria. Hii ni muhimu kwa 
kanisa kwa vile kanisa 
husimamia uwajibikaji na haki.

c) Uhusiano mzuri na mataifa 
mengine ni faida kwa kanisa 
kutafuta washirika-wenza wa 
kimaendeleo nje ya Tanzania.

a) Tanzania 
imetangazwa hivi 
karibuni kuwa nchi 

cha kati. Lakini,
watanzania wengi na 
familia zao 
wanakumbana na 
ugumu kiuchumi 
binafsi na kifamilia na 
hivyo kuathiri kipato 
cha makanisa ambayo 
waamini wake ni 
sehemu ya jamii 
husika.

b) Msisitizo endelevu wa 
serikali wa bidii 
katika kazi na uchumi 
wa viwanda ni fursa 
kwa makanisa 
kuwahamasisha 
washirika wao 
kufanya kazi kwa 
bidii na 
kujishugulisha katika 
uzalishaji kama vile 
kuwekeza katika 
viwanda vidogo 
vidogo kama mbinu 

                                                            
4  PESTEL ni uchambuzi wa hali ya nchi kisiasa, kiuchumi, kijamii, 
kiteknolojia, kimazingira na kisheria.

yenye uchumi wa kipato
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mojawapo ya 
kutengeneza ajira pia.

Sababu za Kitamaduni (na
Kidini)

Sababu za Kiteknolojia

a) Tanzania ina makabila yapatayo
120 na huishi kwa amani na 
kuoleana, na hivyo kufuta 
ubaguzi wa kikabila kwa 
kiwango kikubwa hapa nchini 
jambo ambalo ni faida kwa 
ukuaji wa makanisa ya mahali.

b) Matumizi ya lugha ya Kiswahili 
ni kiunganishi muhimu kwa 
Watanzania ambacho 
hurahisisha uwasilishaji wa
ujumbe wa injili.

c) Ujinga, Umasikini, na Maradhi 
bado ni changamoto katika 
jamii nyingi ambapo mila na 
desturi hatarishi kama vile 
ukeketaji kwa baadhi ya 
makabila, unyanyasaji wa 
kijinsia,    na magonjwa kama

 vile UKIMWI, Korona, na 
mengineyo ni  changamoto  kwa  
kanisa  kuyashughulikia kwa 
kukusudia   kuwekeza    kwenye  
  huduma za  Kijamii.

d) Kasi kubwa ya ongezeko la 
idadi ya watu (takribani
60,000,00 leo) ni ishara kwa 
kanisa kujielekeza kupanda 

a) Kukua kwa Teknolojia 
kama vile Teknolojia 
ya Habari ya 
Mawasiliano 
(TEHAMA) imekuwa 
kama “sheria” kuwa 
nayo hasa kwa vijana.
Hii ni fursa kwa 
kanisa kutumia 
majukwaa ya 
mitandao ya kijamii 
kufanya uinjilisti, 
kuendesha madarasa 
ya uanafunzi wa 
Yesu, na kutangazia 
huduma mbalimbali 
zinazofanywa na 
kanisa. Mtandao wa 
internet umerahisisha 
mawasiliano fasaha 
kwa njia ya barua 
pepe, WhatsApp, 
Messenger, Instagram 
na hata kuendesha 
mikutano ya 
kimtandano kama vile 
Webnar, kupitia 
Zoom, Microsoft 
Teams, Skype na 



28 
 

makanisa mengi zaidi maeneo 
ya vijijini na mijini na kuandaa 
kizazi kijacho cha viongozi kwa 
sababu zaidi ya 62% ya 
Watanzania wana umri chini ya 
miaka 24.5

e) Hali ya kuchukuliana katika 
maswala ya kiimani hapa 
Tanzania ambapo dini kuu 
mbili, Wakristo na Waislamu
huishi pamoja na mara nyingine 
kuoleana, hutoa mazingira rafiki 
kwa kazi za uinjilisti na miradi 
ya maendeleo ya kijamii.

nyinginezo.
b) Usafirishaji wa pesa 

kupitia simu za 
mkononi kumeleta 
mapinduzi makubwa 
katika mfumo wa 
kibenki na kuchangia 
ukuaji wa biashara na 
utoaji kanisani, na 
kuwa njia salama ya 
kutunza fedha.

c) Teknolojia (hasa 
TEHAMA) 
isipotumika vizuri 
inaweza kusababisha
madhara mabaya kwa 
waamini hasa vijana.
Hali hii 
inalikumbusha kanisa 
kubuni mpango wa 
kuimarisha na 
kuhakikisha ukuaji wa 
kiroho kwa washirika.

Sababu za Kimazingira Sababu za Kisheria

• Uwepo wa mifumo ya 
usimamizi wa maliasili 
huimarisha juhudi za uhifadhi 
wa mazingira kama vile mbuga 
za kitaifa na hifadhi za taifa na 
hifadhi za wanyama ambavyo 
huvutia watalii ambao 

• Katiba ya Tanzania 
inaainisha haki za 
msingi za binadamu 
ikiwa ni pamoja na 
haki ya ushirika, 
uhuru wa kuabudu, 
haki ya kupiga na 

                                                            
5 See https://en.wikipedia.org/wiki/Demographics_of_Tanzania

https://en.wikipedia.org/wiki/Demographics_of_Tanzania
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huchangia kama 17.5% ya pato 
la taifa.6 Kanisa linaweza 
kutumia mbuga za utalii 
kuwaburudisha watalii wa 
kigeni na hivyo kuendeleza 
kujenga na kuimarisha 
mahusiano ya kiumisheni. 

• Mtazamo mbovu  kwa baadhi 
ya watu dhidi ya kutunza 
mazingira unaweza kusababisha 
mlipuko wa majanga kama vile 
mafuriko, [ukame], maradhi, 
[baa la njaa, mmomonyoko wa 
ardhi] na hata kusababisha  
uharibifu wa udongo na 
kupeleka uharibifu wa misitu na 
uzalishaji hafifu. Kanisa 
linapaswa kuwa mstari wa 
mbele kuelimisha washirika 
wake kupenda na kutunza 
mazingira kama agizo la 
kibiblia.  

kupigiwa kura 
(kuchagua na 
kuchaguliwa) katika 
nafasi za uongozi wa 
kisiasa, haki ya kuishi 
popote ndani ya 
Jamuhuri ya 
Muungano ya 
Tanzania.  

• Uhuru wa taasisi za 
kisheria ni jambo 
muhimu sana 
kudumisha haki, 
amani, na utulivu 
katika jamii. Uwepo 
wa mahakama, bunge, 
serikali, vyombo vya 
dola huhakikisha 
misingi ya utawala 
bora na uwajibikaji. 
Kanisa linapaswa 
kuiga mfumo 
unaoshabihiana na 
huo ili kuchochea 
uwajibikaji katika 
taasisi.  

 

  

                                                            
6 Ibid. 
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SURA YA SABA
MAENEO MAKUU YA KIMKAKATI NA MALENGO 

MKAKATI

Eneo Kuu la
Kimkakati Lengo Mkakati

1 Ibada na
uanafunzi 

Kuendesha  ibada hai na zenye mvuto 
ambazo zimejawa na uwepo wa Roho 
Mtakatifu, ubora katika kila eneo 
(uimbaji, ushemasi, matangazo, 
kutunza muda, mafundisho na 
mahubiri sahihi n.k.), yanayolenga 
kuleta mabadiliko ifikapo 2031.

1

Fanya juhudi za makusudi 
kuwaimarisha washirika kwa 
mafundisho sahihi ya Biblia katika 
ngazi zote ili kuwawezesha kuiishi 
imani yao katika maisha ya kila siku 
wakidhihirisha tabia ya Kristo 
maishani mwao ifikapo 2031.

2

2

Uinjilisti, 
kupanda 
makanisa, na 
umisheni

Kuongeza kwa kasi idadi ya 
makanisa ya  PAG (T) kutoka  1,717 
hadi 11,161 na washirika kutoka 
56,794  hadi 585,850 kupitia juhudi 
za pamoja za uinjilisti, kupanda 
makanisa, na umisheni kwa uweza 
wa Roho Mtakatifu ifikapo 2031.

3

3

Elimu, 
mafunzo, na 
ujuzi wa 
maisha

Kuimarisha ubora wa elimu ya 
Kitheolojia kwa kutumia njia za kisasa 
na mipango mseto zitakazotoa
viongozi wa kikristo wazuri zaidi na 
imara (wenye cheti kutoka 721 
mpaka 7,812, wenye stashahada 

4
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kutoka 83 mpaka 335, wenye 
shahada kutoka 41 mpaka 112,
wenye shahada za uzamili kutoka 9 
mpaka 56 na wenye shahada za 
uzamivu kutoka 2 mpaka 10) ambao 
watakuwa mawakala wa mabadiliko 
katika kutimiza Agizo Kuu ifikapo 
2031.
Kuanzisha taasisi za elimu isizokuwa 
za Kitheolojia ( shule za chekechea 
kutoka 28 hadi168, shule za msingi 
kutoka 0 hadi 4, sekondari kutoka 0 
hadi 3,  vyuo vya ufundi kutoka 0 
hadi10)  ambazo zitatoa maadili ya 
Kikristo na kubadilisha ili kukidhi 
mahitaji ya kimuktadha ifikapo 2031.

5

Kubadilisha, kuendeleza na 
kuimarisha uwezo na ujuzi wa 
viongozi wa PAG (T) katika ngazi 
zote kupitia kila namna 
inayowezekana (semina, warsha, kozi 
za m da mfupi na elekezi, kwa njia ya u
mtandao,TEHAMA, na programu za 
kubadilishana) ili kuwawezesha 
kutekeleza huduma zao kwa ubora 
zaidi ifikapo 2031.

6

4
Uchumba, 
ndoa na 
familia

Kuimarisha ndoa na familia kwa 
kutoa mafundisho sahihi ya kibiblia 
kupitia semina, warsha, 
makongamano na njia nyingine 
zifaazo ifikapo 2031.

7
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5

Watoto, 
vijana, 
huduma za 
shuleni, na 
vyuoni

Kuwaandaa watoto na vijana
wamchao Mungu kupitia programu 
sahihi zilizovuviwa na nguvu za 
Roho Mtakatifu na shughuli
zinazowapatia fursa kuibua vipaji 
vyao kama mabalozi wa Kristo na 
wakala wa mabadiliko ifikapo 2031.

8

6

Uwezeshaji wa 
jamii na 
mabadiliko 
endelevu

Kuanzisha programu za kijamii za
maendeleo na  miradi 
zinazowawezesha maskini na 
makundi ya waishio katika mazingira 
magumu kupata msaada kamili 
(kiroho na kimwili) kiuhalisia ifikapo 
2031.

9

7
Ushirika-
wenza na 
ushirikiano

Kuanzisha na kuimarisha ubia 
(ushirika-wenza) na ushirikiano imara 
na mashirika yenye mtazamo 
unaoendana kimaono, shabaha, maadili 
na malengo ili kutimiza malengo ya 
PAG (T) ifikapo 2031.

10

8

Vyombo vya 
habari –
(machapisho, 
matangazo ya 
reido na 
runinga, na 
mitandao ya 
kijamii)

Kuongeza matumizi ya vyombo vya 
habari na teknolojia ambayo 
itakayoongeza ufanisi na ubora katika 
kutimiza dira na dhamira ya PAG (T) 
ifikapo 2031.

11

9
Fedha na 
uhamasishaji
wa rasilimali

Kuimarisha na kuweka sera na 
mifumo ya fedha ambayo itawezesha
upatikanaji wa rasilimali-fedha na 
vitu, uwazi, uwajibikaji, ili kuleta 
hamasa na kuwavutia washirika wa 
PAG (T), washirika-wenza, na 

12
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wawekezaji ifikapo 2031.

10

Utawala, 
miundombinu, 
na mifumo 
wezeshi

Kuwezesha utawala uliojaa nguvu za 
Roho Mtakatifu na uwazi utakaoleta 
mabadiliko, ufanisi na uongozi 
wenye maono utakaoleta ukuaji, 
uwezesho na uwajibikaji katika ngazi 
zote ifikapo 2031.

13
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takatifu 
juu ya 
viongozi 
na 
w

ashirika 
w

a kanisa 

Fundisha juu 
ya ubatizo w
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a m
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a m
taala 

ulioidhinish
w

a                                     
• idadi ya 
w

alim
u w

a 
U

anafunzi/S
hule ya 
Jum

apli 
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afunzo 
katika 
ngazi zote 
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a 
W

ilaya/M
chun

gaji K
iongozi

Endesha 
kongam

ano la 
w

alim
u w

a 
U

anafunzi w
a 

Y
esu /Shule 

za Jum
apili 

kushirikishana 
uzoefu, 
changam

oto 
na shuhuda

Taarifa 

K
ila 

m
w

aka

M
kurugenzi 

w
a Elim

u na 
M

afunzo Taifa 
/M

w
angalisi 

w
a W

ilaya



43 
 U

nda au 
im

arisha 
m

adarasa 
ya 
U

anafunzi 
w

a 
Y

esu/Shul
e ya 
Jum

apili 
kila jum

a 
katika kila 
assem

bli 
na kanisa 
la m

ahali

Endesha 
m

afunzo kw
a 

w
ashirika 

kom
avu w

alio 
na kipaw

a cha 
kufundisha 
katika ngazi 
ya assem

bli na 
kanisa la 
m

ahali am
bao 

w
atapangw

a 
kufundisha 
m

adarasa ya 
U

anafunzi w
a 

Y
esu/Shule za 

Jum
apili na 

ibada za 
m

afundisho 
katikati ya 
jum
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ya kitaifa hadi 
kanisa la 
m

ahali

A
ndaa 

m
w

ongozo w
a 

U
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bli 
na m

akanisa ya 
m

ahali yaliyo na 
idara hai ya 
uinjilisti

• idadi ya 
w

ainjilisti 
w

aliochaguliw
a, 

kupata m
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hadi168, shule za m

singi kutoka 0 hadi 4, sekondari  kutoka 0 hadi 3,  vyuo vya ufundi kutoka 
0 hadi10)  am

bazo zitatoa m
aadili ya K

ikristo na kubadilisha ili kukidhi m
ahitaji ya 

kim
uktadha ifikapo 2031.

H
usisha 

m
taalam

u 
(ajiri 
M

taalam
u) 

w
a 

kuendesha 
vyuo
visivyoku
a vya 

A
ndika 

vigezo vya 
uchaguzi/
kuajiri na 
m

chakato
• U

w
epo w

a 
m

taalam
u.

• O
ngezeko 

la uw
ezo w

a 
elim

u 
isiyokua ya 
thiolojia.

Taarifa
Sep-22

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa/M
kurugenzi 

w
a M

aendeleo ya 
Jam

ii Taifa
A

ndika 
m

radi 
pendekez
w

a w
a 

Taarifa
Jul-22

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa/M
kurugenzi 

w
a M

aendeleo ya 



76 
 kithiolojia 

kuanzisha 
vyuo 
visivyoku
w

a vya 
kitheolojia 

Jam
ii Taifa 

Peleka 
taarifa na 
m

apendek
ezo 
kw

enda 
H

alm
asha

uri K
uu 

kw
a ajili 

kuidhinish
w

a 

Taarifa 
Jul-22 

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa /M
kurugenzi 

w
a M

aendeleo ya 
Jam

ii Taifa 

A
inisha na 

ingia 
katika 
ushirika-
w

enza na 
w

adau w
a 

Taarifa 
A

ug-22 

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa /M
kurugenzi 

w
a M

aendeleo ya 
Jam

ii Taifa 
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elim
u 

A
nzisha 

shule za 
chekechea 
kw

enye 
m

ajengo 
ya 
kudum

u 
kila 
kanisa la 
m

ahali 

W
eka 

m
iongozo 

• Idadi ya 
m

akanisa ya 
m

ahali yenye 
shule za 
chekechea 
 • Idadi ya 
shule za aw

ali 
zilizoanzishw
a   

• O
ngezeko 

la w
atoto 

w
aliofikiw

a 
kielim

u 
  

Taarifa 
Feb-22 

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa /M
kurugenzi 

w
a M

aendeleo ya 
Jam

ii Taifa 
B

ainisha 
m

akanisa 
yenye 
ardhi 
kubw

a 
am

bayo 
yana 
uw

ezekan
o w

a 
kujenga 
taasisi za 
elim

u. 

  
M

achi-
22 

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa /M
kurugenzi 

w
a M

aendeleo ya 
Jam

ii Taifa 
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Peleka 
taarifa na 
m

apendek
ezo 
kw

enye 
H

alm
asha

uri K
uu 

kw
a ajili 

ya 
kuidhinish
w

a

Taarifa
A

pr-22

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa/M
kurugenzi 

w
a M

aendeleo ya 
Jam

ii Taifa

Fanya 
m

afunzo 
ya 
uham

asish
aji kuhusu 
nam

na ya 
kuanzisha 
shule za 
chekechea
, shule za 

Taarifa
Jun-22

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na 
M

afunzo/M
kurugenz

i w
a M

aendeleo ya 
Jam

ii
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m
singi na 

vyuo vya 
ufundi.

Tekeleza 
m

pango 
ulioidhinis
hw

a

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa/M
kurugenzi 

w
a M

aendeleo ya 
Jam

ii Taifa
N

unua na 
endeleza 
ardhi 
katika 
m

aeneo 
ya 
kim

kakati 
kw

a 
kuanzisha 
taasisi za 
elim

u 
(W

W
K

 
ekari 50, 

A
ndaa 

m
iongozo

• Idadi ya
ekari 
zilizonunuliw
a na zenye 
nyaraka halali

• U
w

ezo w
a 

kutekeleza 
m

ipango ya 
hudum

a za 
kijam

ii

Taarifa
Feb-23

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa/M
kurugenzi 

w
a M

aendeleo ya 
Jam

ii Taifa
A

inisha 
m

aeneo 
m

uhim
u  

Taarifa
Jun-23

A
skofu w

a 
Jim

bo/M
w

angalizi 
w

a W
ilaya

Endesha 
changizo  

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

A
skofu M

kuu

C
hakata 

na pata 
hati za 

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

M
w

enyekiti B
odi ya 

W
adham

ini
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 C

A
 ekari 

50,
W

anaum
e 

ekari 100, 
w

ilaya 
ekari 50, 
jim

bo 
ekari 50)

um
iliki w

a 
ardhi
Peleka 
nyaraka 
zote 
kw

enye 
B

araza la 
W

adham
i

ni w
a 

PA
G

 (T)

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

M
w

enyekiti B
odiya 

W
adham

ini

A
nzisha 

shule za 
m

singi 4 
zaK

iingerez
a katika 
m

ikoa ya 
(K

agera, 
M

anyara, 
D

odom
a, 

A
rusha); 

A
ndaa 

m
iongozo 

na peleka 
H

alm
asha

uri K
uu ili 

kuidhinish
w

a

• Idadi ya 
shule za 
m

singi za 
K

iingereza 
am

bazo 
zinafanya kazi

• Idadi ya 
shule za 
sekondari 
zinazofanya 

• W
atoto (na 

vijana) 
w

aliofikiw
a 

na elim
u 

husika

Taarifa
Feb-22

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa/A
skofu w

a 
Jim

bo/M
w

angalizi 
w

a W
ilaya

A
jiri au 

w
eka 

m
taalam

u 
kw

a ajili 

Taarifa
Jun-22

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa/A
skofu w

a 
Jim

bo/M
w

angalizi 
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 shule 3 za 
sekondari 
katika 
m

ikoa ya 
(D

ar es 
Salaam

, 
M

w
anza, 

na 
M

beya); 
vyuo vya 
ufundi 10 
katika 
m

ikoa ya 
(M

beya, 
M

ara, 
K

igom
a, 

Sim
iyu, 

G
eita, 

Shinyanga
, Tabora, 
M

orogoro

ya kutoa 
m

saada 
w

a 
kiufundi

kazi 

• Idadi ya 
vyuo vya 
ufundi 
vinavyofanya 
kazi

w
a W

ilaya

Tengeneza 
m

pango 
w

a  
m

ichoro 
ya 
m

ajengo 
na B

oQ
.

Taarifa
M

ei-23

M
kurugenzi 

w
a 

Elim
u 

na 
M

afunzo 
Taifa/A

skofu 
w

a 
Jim

bo/M
w

angalizi 
w

a W
ilaya

Pata 
ushauri na 
zihusishe 
m

am
laka 

za serikali

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa/A
skofu w

a 
Jim

bo/M
w

angalizi 
w

a W
ilaya

Jenga 
shule na 
vyuo vya 
ufundi

Taarifa
Jan-25

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa/A
skofu w

a 
Jim

bo/M
w

angalizi 
w

a W
ilaya
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 , Tanga, 
na Iringa) 

Tangaza 
shule na 
vyuo vya 
kati 
vilivyoka
m

ilika

Taarifa
M

achi-
25

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa/A
skofu w

a 
Jim

bo/ M
w

angalizi 
W

ilaya

Fanya 
usaili w

a 
w

alim
u na 

w
afanyaka

zi w
engine 

w
asiokuw

a w
alim

u

Taarifa
Jun-25

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa/A
skofu w

a 
Jim

bo/ M
w

angalizi 
w

a W
ilaya

K
ufanya 

m
afunzo 

kw
a 

w
alim

u 
w

alio 
kazini

Taarifa
Jul-25

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa/A
skofu w

a 
Jim

bo/ M
w

angalizi 
w

a W
ilaya

Fanya 
usaili w

a 
Taarifa

Sep-25
M

kurugenzi w
a 

Elim
u na M

afunzo 
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w
anafunzi

Taifa/A
skofu w

a 
Jim

bo/ M
w

angalizi 
w

a W
ilaya

L
M

3.3 K
ubadilisha, kuendeleza na kuim

arisha uw
ezo na ujuzi w

a viongozi w
a PA

G
 (T

) katika 
ngazi zote kupitia kila nam

na inayow
ezekana (sem

ina, w
arsha, kozi za m

uda m
fupi na elekezi, 

kw
a njia ya m

tandao,T
E

H
A

M
A

, na program
u za kubadilishana) ili kuw

aw
ezesha kutekeleza 

hudum
a zao kw

a
ubora zaidi ifikapo 2031.

Peleka 
theolojia ya 
kazi kw

a 
kila ngazi ya 
uongozi

Endesha 
sem

ina ya 
kutoa m

aono 
ya theolojia  
ya kazi 

• Idadi ya 
sem

ina za 
kitheolojia 
zilizofanyi
ka   

• Idadi ya 
viongozi 
w

anaofanyi
a kazi 
kanuni za 
kitheolojia 
ya kazi

• O
ngezeko 

la m
aarifa 

ya hudum
a 

kam
ilifu 

m
iongoni 

m
w

a 
viongozi

Taarifa
N

ov-
21

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa/A
skofu w

a 
Jim

bo/M
w

angalizi 
w

a W
ilaya

Fanya sem
ina 

za theolojia ya 
kazi

Taarifa
K

ila 
m

w
ak a

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa/A
skofu w

a 
Jim

bo/M
w

angalizi 
w

a W
ilaya

G
aw

a vitini 
vya theolojia 
ya kazi

Taarifa
K

ila 
m

w
ak a

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa/A
skofu w

a 
Jim

bo/M
w

angalizi 
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w
a W

ilaya 

Fuatilia na 
kusanya 
shuhuda za 
m

abadiliko 

Taarifa 
Endele

vu 

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa/A
skofu w

a 
Jim

bo/M
w

angalizi 
w

a W
ilaya 

 Tum
ia 

m
afunzo ya 

International 
Leadership 
Institute 
kufundishia 
viongozi w

a 
ngazi zote 

Fundisha 
w

akufunzi w
a 

ILI 

•  Idadi ya 
viongozi 
w

aliopata 
m

afunzo 
juu ya ILI 

•U
juzi w

a 
uongozi 
ulioboresh
w

a   

Taarifa 
Jul-22 

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa/A
skofu w

a 
Jim

bo/M
w

angalizi 
w

a W
ilaya 

Fanya sem
ina 

za ILI kw
a 

viongozi w
a 

idara 

Taarifa 
N

ov-
22 

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa/A
skofu w

a 
Jim

bo/M
w

angalizi 
w

a W
ilaya 

Fanya sem
ina 

za ILI kw
a 

m
aaskofu na 

w
aangalizi 

Taarifa 
Jul-22 

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na 
M

afunzoTaifa/A
skof

u w
a Jim

bo/ 
M

w
angalizi w

a 
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W
ilaya

Fanya sem
ina 

za ILI kw
a 

w
achungaji na 

w
afanyakazi 

w
engine

Taarifa
K

ila 
m

w
ak a

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa/A
skofu w

a 
Jim

bo/ M
w

angalizi 
w

a W
ilaya

Im
arisha 

teknolojia ya 
m

aw
asiliano 

(ujuzi w
a 

kutum
ia 

kom
pyuta) 

m
iongoni 

m
w

a 
w

achungaji 
na viongozi

A
inisha na 

chagua 
m

tu/w
atu 

w
enye uzoefu 

na ujuzi kutoa 
m

afunzo

• Idadi ya 
w

achungaji
/viongozi 
w

enye 
ujuzi w

a 
teknolojia 
ya 
m

aw
asilian

o

•K
uboreka 

kw
a ujuzi 

w
a 

teknolojia 
ya 
m

aw
asilian

o

Taarifa
A

pr-
22

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo

Fanya 
m

afunzo ya 
teknolojia ya 
habari na 
m

aw
asiliano 

kw
a 

w
akurugenzi 

na w
aangalizi 

Taarifa
Jul-22

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa
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w
a w

ilaya

A
ndika na 

peleka taarifa  
za m

afunzo 
kw

enye ngazi 
husika

Taarifa
K

ila 
m

w
ak a

M
kurugenzi w

a 
Elim

u na M
afunzo 

Taifa
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E
K

K
4 M

A
M

B
O

 M
A

K
U

B
W

A
 K

A
T

IK
A

 U
C

H
U

M
B

A
, N

D
O

A
 N

A
 FA

M
IL

IA

M
ikakati

Shughuli
V

iashiria V
ikuu 

vya M
afanikio

M
atokeo 

T
arajiw

a 

N
am

na 
ya

K
uhakiki

M
ud
a

M
husik

a M
kuu 

L
M

4.1 K
uim

arisha ndoa na fam
ilia kw

a kutoa m
afundisho sahihi ya kibiblia kupitia sem

ina, 
w

arsha, m
akongam

ano na njia nyingine zifaazo

W
ezesha 

w
achungaji 

kam
a w

atu w
a 

m
fano w

a 
kuigw

a katika 
ndoa na fam

ilia.

A
ndika 

m
iongozo ya 

m
afundisho 

na notisi za 
m

afunzo kw
a 

ajili ya 
kuw

ajenga 
uw

ezo 
w

achungaji na 
w

enzi w
ao 

• Idadi ya 
w

achungaji 
w

aliow
ezes

hw
a

•M
ahusiano ya 

ndoa na fam
ilia 

yaliyoboreka 
m

iongoni m
w

a 
w

achungaji

Taarifa
D

ec-21
A

skofu 
M

kuu

A
inisha na 

chagua 
w

akufunzi 
w

enye uzoefu 

Taarifa
Feb-22

A
skofu 

M
kuu
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kuhusu ndoa 
na fam

ilia
Toa 

m
afunzo 

kw
a 

w
aw

ezeshaji/
w

akufunzi

Taarifa
M

ei-22
A

skofu 
M

kuu

Fanya sem
ina 

ya 
ndoa 

na 
fam

ilia 
kw

enye ngazi 
ya w

ilaya

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

A
skofu 

M
kuu

Fanya 
m

afundisho 
tena 

kw
a 

w
achungaji na 

w
enzi w

ao

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

A
skofu 

M
kuu

A
ndika na 

w
asilisha 

taarifa
Taarifa

K
ila 

m
w

aka
A

skofu 
M

kuu
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 A

ndaa m
oduli 

za m
afunzo 

yenye m
tazam

o 
m

zuri w
a 

kibiblia na 
m

uktadha sahihi 
kuhusu 
uchum

ba, ndoa, 
m

alezi, fam
ilia, 

am
bazo 

zitatum
ika 

katika m
akanisa 

ya PA
G

 (T) 

U
nda kikosi 

kazi kw
a ajili 

ya kuandaa 
m

afunzo 
yenye 
m

tazam
o w

a 
kibiblia na 
K

iafrika 

• Idadi ya 
m

afundisho 
yaliyotenge
nezw

a 
am

bayo 
yanaendelea 
kutum

ika 
  • Idadi ya 
m

akanisa 
yaliyofaidik
a kutokana 
na 
m

afundisho 
yaliyotenge
nezw

a au 
kufanyika  

•M
ahusiano 

yenye afya ya 
fam

ilia 
zilizoboreshw

a 
m

iongoni m
w

a 
w

apendanao 
katika 
m

akanisa ya 
PA

G
 (T)  

        

Taarifa 
D

es-21 

M
kurugenzi 

w
a Elim

u 
na M

afunzo 
Taifa/M

kur
ugenzi w

a 
M

aendeleo 
ya Jam

ii 
Taifa 

Fanya w
arsha 

kw
a ajili ya 

kuandaa 
m

asom
o ya 

kufundisha 

Taarifa 
M

achi-
22 

M
kurugenzi 

w
a Elim

u 
na M

afunzo 
Taifa/M

kur
ugenzi w

a 
M

aendeleo 
ya Jam

ii 
Taifa 

W
ezesha 

sem
ina (ngazi 

za 
kanisa 

la 
m

ahali 
na 

w
ilaya) 

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

A
skofu w

a 
Jim

bo/ 
M

w
angalizi 

w
a W

ilaya 
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kuhusu 
uchum

ba kw
a 

kutum
ia 

m
asom

o 
yaliyohakikiw
a.W

ezesha 
sem

ina (ngazi 
ya kanisa la 
m

ahali na 
w

ilaya) juu ya 
ndoa 
m

ahusiano, 
m

aw
asiliano, 

fedha, m
alezi 

kw
a kutum

ia 
m

asom
o 

yaliyoidhinish
w

a

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

A
skofu w

a 
Jim

bo/ 
M

w
angalizi 

w
a W

ilaya

A
ndika na 

peleka taarifa.
Taarifa

K
ila 

m
w

aka
A

skofu w
a 

Jim
bo/ 
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M
w

angalizi 
w

a W
ilaya 

Jenga uw
ezo w

a 
ushauri kw

a 
w

achungaji w
a 

PA
G

 (T) na 
viongozi (idara, 
m

aaskofu na 
w

aangalizi) 

A
ndika 

m
afunzo ya 

kuelew
eka ya 

kibiblia na 
kitam

aduni au 
m

aelekezo ya 
m

afunzo 
kuhusu 
ushauri 

• Idadi ya 
w

achungaji 
w

aliofunzw
a kuhusu 
m

asuala ya 
ushauri 

•W
achungaji 

na viongozi 
w

enye uw
ezo 

w
a kutoa 

ushauri 
kw

enye kanisa 
la m

ahali na 
kw

ingineko 

Taarifa 
M

ay-22 

M
kurugenzi 

w
a Elim

u 
na M

afunzo 
Taifa/M

kur
ugenzi w

a 
M

aendeleo 
ya Jam

ii 
Taifa 

Fanya 
m

afunzo ya 
w

aw
ezeshaji 

kw
a ajili ya 

sem
ina za 

ushauri 

Taarifa 
Jul-22 

M
kurugenzi 

w
a Elim

u 
na M

afunzo 
Taifa/M

kur
ugenzi w

a 
M

aendeleo 
ya Jam

ii 
Taifa 

Fanya 
sem

ina/w
arsh

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

A
skofu w

a 
Jim

bo/ 
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a kuhusu 
ushauri 
kw

enye ngazi 
ya w

ilaya 

M
w

angalizi 
w

a W
ilaya 

A
ndika 

na 
w

asilisha 
taarifa 

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

A
skofu w

a 
Jim

bo/ 
M

w
angalizi  

w
a W

ilaya 

Ingiza W
iki ya 

Fam
ilia katika 

m
fum

o w
a 

kidhehebu kw
a 

kila kanisa la 
m

ahali  

A
ndika 

m
uongozo 

m
kuu juu ya 

W
iki ya 

Fam
ilia 

• Idadi ya 
m

akanisa 
yaliyofanya 
hudum

a ya 
W

iki ya 
Fam

ilia  

• M
ahusiano 

ya  
yaliyoboresw

a 
m

iongoni m
w

a 
fam

ilia katika 
kanisa la 
m

ahali 

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

A
skofu 

M
kuu 

Endesha 
vipindi vya 
ham

asa 
kuhusu 
um

uhim
u w

a 
W

iki ya 
Fam

ilia 

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

A
skofu 

M
kuu/A

sko
fu w

a 
Jim

bo/M
w

a
ngalizi w

a 
W

ilaya 
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Endesha w
iki 

ya fam
ilia

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

M
chungaji 

K
iongozi

A
ndika 

na 
w

asilisha 
taarifa

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

M
chungaji 

K
iongozi

B
uni na tekeleza 

program
u 

am
bazo 

zinakidhi 
m

ahitaji ya 
am

bao haw
ajaoa 

na kuolew
a, 

w
azazi 

w
anaolea 

w
atoto 

w
enyew

e bila 
baba au m

am
a, 

yatim
a, w

agane 
na w

ajane. 

A
inisha na 

tekeleza 
program

u 
inayoonesha 
m

ahitaji ya 
w

ale am
bao 

haw
ana 

w
ake/w

aum
e

• Idadi ya 
Program

u 
m

pya 
iliyobuniw

a 
na 
kutekelezw

a                 

• Idadi ya 
m

akanisa 
yaliyotekele
za program

u 
iliyobuniw

a

• H
udum

a 
kam

ilifu kw
a 

m
akundi 

m
aalum

u ndani 
ya PA

G
 (T) 

im
eboreka

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

M
kurugenzi 

w
a 

W
anaw

ake
Taifa/M

kur
ugenzi w

a 
W

anaum
e 

Taifa

A
inisha 

na 
tekeleza 
program

u 
inayoonesha 
m

ahitaji 
ya 

am
bao 

ni 
yatim

a

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

M
kurugenzi 

w
a 

W
anaw

ake 
Taifa/M

kur
ugenzi w

a 
W

anaum
e 

Taifa



94 
 

A
inisha na 

tekeleza 
m

ipango 
am

bayo 
inaonesha/ina
yoitikia 
m

ahitaji ya 
w

ajane na 
w

agane. 

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

M
kurugenzi 

w
a 

W
anaw

ake 
Taifa/M

kur
ugenzi w

a 
W

anaum
e 

Taifa 

A
inisha na 

tekeleza 
m

ipango 
am

bayo 
inaonesha/itik
ia m

ahitaji ya 
w

azee  

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

M
kurugenzi 

w
a 

W
anaw

ake 
Taifa/M

kur
ugenzi w

a 
W

anaum
e 

Taifa 

A
ndika taarifa 

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

M
kurugenzi 

w
a 

W
anaw

ake 
Taifa/M

kur
ugenzi w

a 
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W
anaum

e 
Taifa

C
hagua 

M
kurugenzi 

w
a W

anaum
e 

w
a 

Taifa, 
Jim

bo, 
W

ilaya 
na 

kanisa 
la 

m
ahali.

• U
w

epo 
w

a idara za 
w

anaw
ake 

na w
anaum

e 
katika ngazi 
zote 

• O
ngezeko 

katika ushiriki 
w

a w
anaum

e 
na w

anaw
ake 

katika 
m

akongam
ano 

ya kiroho

Taarifa 
Sep-21

A
skofu 

M
kuu/A

sko
fu w

a 
Jim

bo/M
w

a
ngalizi w

a 
W

ilaya/M
c

hungaji 
K

iongozi
Im

arisha 
m

akongam
ano 

ya w
anaw

ake na 
anzisha 
m

akongam
ano 

ya w
anaum

e 
katika PA

G
 (T)

A
ndika 

m
w

ongozo 
w

a 
idara 

ya 
w

anaw
ake na 

w
anaum

e

Taarifa 
Jan-22

M
kurugenzi 

w
a 

W
anaw

ake/
M

kurugenzi 
w

a 
W

anaum
e

Endesha 
m

akongam
an

o kw
a ajili ya 

kujijenga 

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka

M
kurugenzi 

w
a 

W
anaw

ake/
M

kurugenzi 
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kiroho
w

a 
W

anaum
e

E
K

K
5 M

A
M

B
O

 M
A

K
U

B
W

A
 K

W
A

 W
A

T
O

T
O

, V
IJA

N
A

, H
U

D
U

M
A

 ZA
 SH

U
L

E
 N

A
 V

Y
U

O
 

M
ikakati

Shughuli

V
iashiria 
V

ikuu 
vya

M
afaniki

o

M
atok
eo 

T
araji
w

a 

N
a

m
na 

ya
K

uh
akiki

Muda

M
husika 

M
kuu

L
M

5.1 K
uw

aandaa w
atoto na vijana w

am
chao M

ungu kupitia program
u sahihi zilizovuviw

a 
na nguvu za R

oho M
takatifu na shuguli za zinazow

apatia fursa kuibua vipaji vyao kam
a 

m
abalozi w

a K
risto na w

akala w
a m

abadiliko ifikapo 2031

C
hagua 

M
kurugenzi 

w
a W

atoto 
w

a PA
G

 (T) 
kitaifa hadi 
w

ilaya

A
inisha sifa, 

vigezo vya m
chujo 

na m
iongozo ya 

hudum
a

• U
w

epo w
a 

viongozi w
a 

w
atoto 

kuanzia 
ngazi ya taifa 
hadi kanisa 
la m

ahali

• H
udum

a 
bora ya 
w

atoto 
katika 
m

akanisa ya 
PA

G
 (T)

Taarifa
M

ei-21
A

skofu 
M

kuu

A
inisha na chagua 

w
agom

bea w
enye 

uw
ezo

Taarifa
M

ei-21
A

skofu 
M

kuu
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Tum
a barua uteuzi 

kw
a aliyeteuliw

a 
Taarifa 

M
ei-21 

A
skofu 

M
kuu 

W
eka w

akfu na 
rasim

isha kiongozi 
w

a w
atoto 

Taarifa 
M

ei-21 
A

skofu 
M

kuu 

Teua au chagua 
M

kurugenzi w
a 

w
atoto w

a jim
bo 

na w
ilaya kw

a 
PA

G
 (T) kw

a 
kuzingatia vigezo 
vilivyow

ekw
a 

ngazi ya kitaifa 

Taarifa 
A

gost-
21 

A
skofu w

a 
Jim

bo/M
w

an
galizi w

a 
W

ilaya 

Tum
ia 

rasilim
ali za 

m
afundisho/

kujifunza 
kutoka 
tovuti ya 
K

ids Sunday 
School 

W
ezesha 

m
chakato w

a 
kuidhinisha 
m

atum
izi ya 

m
afundisho ya 

tovuti ya K
ids 

Sunday School 
Place 

• Idadi ya 
w

alim
u w

a 
shule ya 
w

atoto ya 
Jum

apili 
w

enye 
m

afunzo ya 
kutum

ia 

• O
ngezeko 

la ubora w
a 

hudum
a za 

w
atoto 

ndani ya 
PA

G
 (T) 

Taarifa 
Jun-21 

M
kurugenzi 

w
a W

atoto 
Taifa 
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 Place 

Fanya 
kikao 

cha 
uham

asishaji 
kw

a 
M

aaskofu, 
W

aangalizi 
w

a 
W

ilaya 
na 

W
achungaji 

tovuti ya 
"K

ids 
Sunday 
School 
Place"     
  • %

 ya 
m

akanisa 
yanayotum

ia 
nyenzo za 
"K

ids 
Sunday 
School 
Place"                         

Taarifa 
Sept-21 

M
kurugenzi 

w
a W

atoto 
Taifa 

Tafsiri m
achapisho 

ya 
kufundishia 

kutoka K
iingereza 

kw
enda K

isw
ahili. 

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

M
kurugenzi 

w
a W

atoto 
Taifa 

Fanya m
afunzo 

kw
a viongozi w

a 
idara ya w

atoto juu 
ya m

achapisho ya 
K

ids Sunday 
School Place 

Taarifa 
K

ila 
M

w
aka 

M
kurugenzi 

w
a W

atoto 
Taifa 

Tum
ia m

achapisho 
ya K

ids Sunday 
School Place 
kw

enye kila kanisa 

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

M
chungaji 

K
iongozi 
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 Tum

ia 
uzoefu w

a 
(R

O
PE) 

kam
a 

m
badala w

a 
ibada za 
kuvuka rika 
kutoka 
utotoni 
kuingia 
ujanani

Fanya m
kutano w

a 
uham

asishaji 
juu 

ya 
R

O
PE 

m
iongoni 

m
w

a 
m

aaskofu, 
w

aangalizi 
w

a 
w

ilaya, 
w

achungaji 
na 

viongozi 
na 

viongozi w
a idara.

• Idadi ya 
w

alim
u/w

ak
ufunzi juu ya 
R

O
PE       

• %
 ya 

m
akanisa 

yanayotum
ia 

m
fum

o w
a 

R
O

PE

•W
ezesha 

vijana 
kuishi 
m

aisha ya 
kum

cha 
M

ungu. 

Taarifa
Sep-21

M
kurugenzi 

w
a V

ijana 
Taifa

O
m

ba 
upitishw

aji 
w

a 
m

atum
izi 

ya 
m

fum
o w

a R
O

PE 
kutoka 
H

alm
ashauri K

uu.

Taarifa
Sep-21

M
kurugenzi 

w
a V

ijana 
Taifa

Toa m
afunzo kw

a 
w

akufunzi 
w

a 
R

O
PE 

kw
enye 

ngazi ya w
ilaya na 

kanisa la m
ahali.

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

M
kurugenzi 

w
a V

ijana 
Taifa
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Tekeleza RO
PE 

kw
a ngazi ya 

kanisa la m
ahali

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

M
chungaji 

K
iongozi

Jenga uw
ezo 

w
a w

alim
u 

w
a  Shule ya 

Jum
apili ya 

w
atoto 

kw
enye 

ngazi zote 
za kanisa 
juu ya 
nam

na gani 
kufundisha 
w

atoto kw
a 

ufasaha

A
inisha, chagua na 

w
eka w

akufunzi 
w

enye sifa katika 
kujenga uw

ezo w
a 

w
alim

u w
a Shule 

ya Jum
apili

• Idadi ya 
w

alim
u w

a 
shule ya 
w

atoto ya 
Jum

apili 
w

aliofunzw
a 

juu ya 
kufundisha 
w

atoto kw
a 

ufasaha

• U
w

ezo 
ulioboreka 
w

a hudum
a 

za w
atoto 

katika PA
G

(T)

Taarifa
N

ov-21
M

kurugenzi 
w

a W
atoto 

w
a W

ilaya

Fanya 
m

afunzo 
kw

a 
w

alim
u 

w
a 

shule ya w
atoto ya 

jum
apili 

juu 
ya 

njia 
husika 

ya 
kufundisha 
(ikiw

em
o m

akundi 
ya 

w
atoto 

kutokana na um
ri 

w
ao, 

m
f.w

atoto 
w

achanga, 
w

enye 
um

ri 
kuanzia 

11-

Taarifa
K

ila 
M

w
aka

M
kurugenzi 

w
a w

atoto 
Taifa
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19 n.k)  

A
ndika Taarifa 

Taarifa 
K

ila 
M

w
aka 

M
chungaji 

K
iongozi 

R
asim

isha 
kitaasisi 
Shule za 
B

iblia za 
W

atoto 
kw

enye 
m

akanisa 
yote m

ahali 
yote 

Fanya m
kutano w

a 
uham

asishaji kw
a 

m
aaskofu, 

w
aangalizi w

a 
w

ilaya na 
w

achungaji juu ya 
Shule za B

iblia za 
W

atoto (V
B

S) 

•  %
 ya 

m
akanisa 

yanayotekele
za program

u 
ya V

B
S  

•  H
udum

a 
ya w

atoto 
iliyoboreka 
ndani ya 
PA

G
 (T) 

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

M
kurugenzi 

w
a W

atoto 
Taifa 

W
ezesha m

afunzo 
kw

a w
alim

u w
a 

Shule ya w
atoto ya 

Jum
apili juu ya 

nam
na ya 

kuendesha m
pango 

w
a V

B
S 

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

M
chungaji 

K
iongozi 
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Tekeleza m
pango 

w
a V

B
S kw

a 
m

akanisa yote ya 
m

ahali 

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

M
chungaji 

K
iongozi 

W
ezesha 

idara ya 
vijana 
kutoka ngazi 
ya taifa hadi 
kanisa la 
m

ahali ili 
kuhusisha 
m

ahitaji ya 
kizazi cha 
vijana cha 
sasa 

Fanya sem
ina za 

uw
ezeshaji kw

a 
viongozi w

a vijana 
kitaifa (m

ada ziw
e 

ni ujasiliam
ali, 

m
aendeleo ya 

kitaalum
a, 

m
ahusiano, fedha, 

m
aendeleo binafsi, 

uongozi n.k) leta 
viongozi w

ote w
a 

jim
bo 

•  Idadi ya 
vijana 
viongozi 
w

aliow
ezesh

w
a katika 

hudum
a za 

vijana 

•  H
udum

a 
za vijana 
zilizoboreka 
katika PA

G
 

(T) 

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

M
kurugenzi 

w
a V

ijana 
Taifa 

Fanya sem
ina ya 

uw
ezeshaji (m

ada 
ni pam

oja na 
ujasiriam

ali, 
undelezaji kipaji, 

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

M
kurugenzi 

w
a V

ijana 
Jim

bo 
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m
ahusiano, fedha, 

m
aendeleo binafsi, 

uongozi, etc.) w
a 

viongozi vijana 
kw

a ngazi za 
jim

bo (w
akusanye 

viongozi w
ote w

a 
w

ilaya) 
Fanya 

sem
ina 

za 
uw

ezeshaji 
kw

a 
viongozi w

a vijana 
kiassem

bli 
(m

ada 
ziw

e 
ni 

ujasiliam
ali, 

m
aendeleo 

ya 
kipaji 

m
ahusiano, 

fedha, 
m

aendeleo 
binafsi, 

uongozi 
n.k) leta viongozi 
w

ote w
a assem

bli 

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

M
kurugenzi 

w
a V

ijana 
W

ilaya 
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 A

ndaa na 
im

arisha 
program

u na 
m

achapisho 
ya 
m

afundisho 
(m

iongozo) 
rafiki kw

a 
vijana yenye 
m

singi w
a 

kibiblia na 
yanayoenda
na na 
tam

aduni za 
K

iafrika ili 
kutum

ika 
katika 
m

akanisa 
yote ya PA

G
 

(T)

Fanya ibada za 
m

afundisho ya 
vijana kila w

iki 
katika kila kanisa 
la m

ahali

Taarifa
K

ila 
jum

a

M
kurugenzi 

w
a V

ijana 
K

anisa

Fanya 
sem

ina/baraza ya 
vijana katika 
kanisa la m

ahali
•  %

 ya 
m

akanisa ya 
m

ahali 
yanayotekele
za angalau 
program

u 
tatu za 
ubunifu za 
vijana

•O
ngezekeko 

la ushiriki 
w

a vijana 
katika 
ibada/hudu
m

a za 
kanisa  

• O
ngezeko 

la vijana 
m

vuto kw
a 

vijana 
kuendelea 
kuja 

Taarifa
R

obo 
m

w
aka

M
kurugenzi 

w
a V

ijana 
K

anisa

Fanya 
kam

bi/kongam
ano 

kutoka kanisa la 
m

ahali hadi taifa

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

M
kurugenzi 

w
a 

V
ijana/Jim

b
o/W

ilaya
W

ezesha 
m

ikusanyiko ya 
jam

ii ya vijana 
(m

fano m
ichezo, 

nyam
achom

a, 
filam

u, m
aom

bi 
(retreat))

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

M
kurugenzi 

w
a V

ijana 
K

anisa
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A
ndika 

m
achapisho yenye 

ubunifu (au 
m

iongozo) kw
a 

vijana na 
uzisam

baze 
kw

enye m
akanisa

kanisani

Taarifa
Jan-22

M
kurugenzi 

w
a Elim

u na 
M

afunzo 
Taifa

O
m

ba na ingia 
ubia na m

akanisa 
m

engine na 
hudum

a am
bazo 

zina hudum
a im

ara 
za vijana ndani na 
nje ya Tanzania

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

M
kurugenzi 

w
a V

ijana 
K

anisa

A
nzisha 

hudum
a ya 

m
tandao w

a 
w

atoto w
a 

w
achungaji 

A
ndika m

iongozo
•  U

w
epo w

a 
viongozi w

a 
m

tandao w
a 

w
atoto w

a 
w

achungaji 

•  O
ngezeko 

la ushiriki 
w

a w
atoto 

w
a 

w
achungaji 

Taarifa
O

ct-21
A

skofu 
M

kuu
A

inisha na teua 
m

ratibu w
a kitaifa 

hadi w
ilaya

Taarifa
O

ct-21
A

skofu 
M

kuu
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 (PC

N
) 

Fanya m
ikutano ya 

uham
asishaji kw

a 
w

atoto w
a 

w
achungaji kitaifa 

hadi ngazi ya 
kanisa la m

ahali 

kw
a ngazi 

zote 
katika 
hudum

a za 
PA

G
 (T) 

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

M
kurugenzi 

w
a V

ijana 
Taifa 

Endesha ushirika 
w

a m
tandao w

a 
w

atoto w
a 

w
achungaji kutoka 

ngazi ya taifa hadi 
w

ilaya. 

Taarifa 
K

ila 
M

w
aka 

M
kurugenzi 

w
a V

ijana  
Taifa 

H
akiki ufanisi w

a 
hudum

a ya w
atoto 

w
a w

achungaji 
Taarifa 

K
ila 

M
w

aka 
A

skofu 
M

kuu 

A
nzisha na 

w
eka 

kitaasisi 
M

pango w
a 

M
abadiliko 

ya 

A
inisha na chagua 

viongozi ngazi ya 
taifa, 

jim
bo 

na 
ngazi ya w

ilaya  

•  STEP iliyo 
hai 

•  W
anafunzi 

zaidi 
w

aliow
ezes

hw
a katika 

hudum
a za 

Taarifa 
June-22 

A
skofu 

M
kuu/A

skof
u w

a 
Jim

bo/M
w

an
galizi w

a 
W

ilaya 
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 U

w
ezeshaji 

W
anafunzi 

(STEP) 
kam

a 
chom

bo cha 
kufikia 
w

anafunzi 
m

ashuleni, 
vyuo vya 
kati na vyuo 
vikuu 

A
ndika pendekezo 

la STEP na peleka 
H

alm
ashauri 

K
uu 

kw
a 

ajili 
ya 

kupitishw
a. 

K
ikristo 

Taarifa 
A

pril-22 
 M

kurugenzi 
w

a V
ijana 

Taifa 

Fanya m
kutano w

a 
ham

asa m
iongoni 

m
w

a viongozi w
a 

idara na 
w

achungaji (tum
ia 

viongozi 
w

aliopitia shule za 
sekondari/vyuo 
vya kati/viongozi 
w

a w
anafunzi w

a 
vyuo vikuu)  

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

A
skofu 

M
kuu/M

kur
ugenzi w

a 
V

ijana Taifa 

Fanya uzinduzi w
a 

STEP 
kw

enye 
ngazi ya kitaifa 

Taarifa 
Jul-22 

A
skofu 

M
kuu/M

kur
ugenzi w

a 
V

ijana Taifa 
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Fanya m
afunzo 

kw
a viongozi 

w
aliochaguliw

a 
juu ya kuendesha 
STEP
(m

binu, utofautisha
ji, m

aoni, utum
e 

n.k)

Taarifa
M

achi-
22

M
kurugenzi 

w
a V

ijana 
Taifa 

Tekeleza 
STEP 

katika 
kila 

ngazi 
ya PA

G
 (T)

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

M
kurugenzi 

w
a V

ijana 
Taifa 

H
akikisha 

m
akanisa

yote ya PA
G

 
(T) 
yanatum

ia 
vizuri 
vipindi vya 
dini katika 
shule za 
M

singi na 

Fanya m
kutano w

a 
ham

asa kw
a 

w
achungaji w

a 
kanisa la m

ahali.

•  %
 ya 

m
akanisa ya 

m
ahali 

yatoayo 
hudum

a za 
K

ikristo 
katika shule 
za m

singi za 
sekondari

•  O
ngezeko 

la idadi ya 
w

anafunzi 
w

anaoishi 
m

aisha ya 
kum

cha 
M

ungu

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

M
kurugenzi 

w
a U

injilisti 
na U

m
isheni 

Taifa
A

inisha, 
w

eka 
m

achapisho 
ya 

m
afundisho/m

afun
zo 

Taarifa
O

kt-21

M
kurugenzi 

w
a U

injilisti 
na U

m
isheni 

Taifa
B

ainisha na kuteua 
w

alim
u 

w
alio 

na 
Taarifa

N
ov-21

M
kurugenzi 

w
a U

injilisti 
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 Sekondari  

w
ito na karam

a za 
kufundisha 

na 
kuhubiri 

na U
m

isheni 
Taifa 

Endesha 
m

afunzo 
(kw

a 
w

alim
u 

w
asio na taalum

a) 
jinsi ya kufundisha 
vipindi 

vya 
dini 

katika 
shule 

za 
m

singi 
na 

sekondari 

Taarifa 
N

ov-21 

M
kurugenzi 

w
a U

injilisti 
w

a U
injilisti 

na U
m

isheni 
Taifa 
/M

chungaji 
K

iongozi 

W
ezesha 

vipindi 
vya 

dini 
katika 

shule za m
singi na 

sekondari 

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

M
chungaji 

K
iongozi 

A
nzisha 

program
u ya 

kulea na 
kuendeleza 
viongozi 
w

achanga 

Endesha 
m

afunzo 
kw

a w
achungaji na 

viongozi 
juu 

ya 
nam

na 
bora 

ya 
kuw

alea 
na 

kuw
aendeleza 

•  %
 ya 

w
achungaji/v

iongozi 
w

aliopita 
m

alezi ya 
kihudum

a 

•  O
ngezeko 

la idadi ya 
viongozi 
vijana 
chipukizi 
w

enye 

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

A
skofu 

M
kuu 
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 (m

entorship 
program

) 
viongozi 
w

achanga 
(rasm

i au 
yasiyo rasm

i)     
  • Idadi ya 
program

u za 
m

alezi ya 
kihudum

a 
zilizoanzish
w

a na 
zinafanya 
kazi 

uw
ezo 

Tum
ia ubunifu 

kubaini, kutam
bua 

na kufundisha 
viongozi vijana 

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

A
skofu 

M
kuu 

O
ngea na 

kuw
ahusisha 

viongozi vijana 
kw

a kuw
apatia 

fursa za hudum
a 

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

A
skofu 

M
kuu 

U
nda na kuanzisha 

program
u 

ya 
m

alezi 
ya 

vijana 
chuoni 

M
w

anza 
C

hristian C
ollege 

Taarifa 
Sept-22 

M
kuu w

a 
C

huo/M
kuu 

w
a Taalum

a 
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E
K

K
6 M

A
M

B
O

 M
A

K
U

B
W

A
 K

A
T

IK
A

 U
W

E
ZE

SH
A

JI W
A

 JA
M

II N
A

 M
A

B
A

D
IL

IK
O

 
E

N
D

E
L

E
V

U

M
ikakati

Shughuli
V

iashiria 
V

ikuu vya 
M

afanikio

M
atokeo 

T
arajiw

a 

N
am

na 
ya

K
uhaki
ki

M
uda 

M
husika 

M
kuu

L
M

6.1 K
uanzisha program

u za kijam
ii za m

aendeleo na  m
iradi zinazow

aw
ezesha m

askini na 
m

akundi ya w
aishio katika m

azingira m
agum

u kupata m
saada kam

ili (kiroho na kim
w

ili) 
kiuhalisia ifikapo 2031

Im
arisha idara 

ya M
aendeleo 

ya Jam
ii 

katika ngazi 
ya kitaifa

A
ndika 

m
w

ongozo w
a 

idara ya 
M

aendeleo ya 
Jam

ii

• U
w

epo 
w

a 
m

iongozo 
ya idara

• N
am

ba 
ya 
w

afanyaka
zi w

enye 
sifa          

• PA
G

 (T) 
kujikita 
katika 
m

iradi ya 
m

aendeleo 
ya kijam

ii

Taarifa
Sept-
21

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo ya 
Jam

ii Taifa

Fanya ziara za 
kujifunza kw

a 
taasisi za 
m

aendeleo za  
K

ikristo 
zilizofanikiw

a 
(m

f. W
orld 

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo ya 
Jam

ii Taifa



112 
 

V
ision Tanzania, 

C
om

passion 
Tanzania, C

R
C

, 
Tearfund, 
M

astered Seed 
Foundation, 
ER

D
O

, TA
G

, 
FPC

T n.k) 
A

inisha/chagua 
w

afanyakazi ili 
w

afundishw
e juu 

ya andiko 
pendekezw

a la 
m

radi (tengeneza 
kitengo cha 
andiko la m

radi) 

Taarifa 
Jul-22 

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo ya 
Jam

ii Taifa 

A
nzisha (au 

rasim
isha) 

idara ya 
M

aendeleo ya 
Jam

ii kutoka 

A
inisha na fanya 

uteuzi 
w

a 
idara 

ngazi ya jim
bo. 

• Idadi ya 
m

ajim
bo 

yenye 
idara ya 
M

aendele

• O
ngezeko 

la uw
ezo 

w
a PA

G
 

(T) 
kushughuli

Taarifa 
D

es-21 

A
skofu w

a 
Jim

bo/M
kuruge

nzi w
a 

M
aendeleo ya 

Jam
ii Taifa 
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 ngazi ya jim

bo 
hadi ngazi ya 
kanisa  

A
inisha 

na 
teua 

viongozi w
a idara 

kw
enye ngazi ya 

w
ilaya 

o ya Jam
ii 

 • Idadi ya 
m

ajim
bo 

yenye 
viongozi 
w

a idara  
ya 
M

aendele
o ya Jam

ii        
  • Idadi ya 
w

ilaya 
zenye 
viongozi 
w

a idara 
ya 
M

aendele
o ya Jam

ii 

kia 
m

atatizo ya 
m

aendeleo 
ya kijam

ii 
Taarifa 

Feb-22 

M
w

angalizi w
a 

W
ilaya/M

kurug
enzi w

a 
M

aendeleo ya 
Jam

ii Taifa 
A

inisha na fanya 
uteuzi 

w
a 

viongozi 
kw

enye 
ngazi ya kanisa la 
m

ahali 

Taarifa 
A

pr-22 

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo 
ya 

Jam
ii 

w
a 

W
ilaya/M

chun
gaji K

iongozi 

Fanya 
sem

ina 
elekezi 

kw
a 

viongozi 
w

aliochaguliw
a 

kw
a kila ngazi 

Taarifa 
K

w
a 

m
w

aka 

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo ya 
Jam

ii 
Taifa/A

skofu 
w

a Jim
bo/ 

M
w

angalizi w
a 

W
ilaya/M

chun
gaji K

iongozi 
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 A

ndaa m
fum

o 
w

a K
itheolojia 

w
a PA

G
 (T) 

w
a M

aendeleo 
ya Jam

ii
yaletayo 
M

abadiliko  

U
nda kikosi kazi 

kuandika 
andiko 

la 
m

fum
o 

w
a 

K
 itheolojia 

na 
peleka 

kw
enye 

H
alm

ashauri K
uu 

kw
a 

ajili 
ya 

kuidhinishw
a

• U
w

epo 
w

a 
kablasha 
lenye 
m

fum
o w

a 
Theolojia 
ya 
M

aendele
o ya Jam

ii 

•Idadi ya 
w

achungaj
i na
viongozi 
w

aliopoke
a m

afunzo 
ya m

fum
o 

w
a 

•O
ngezeko 

la uelew
a 

w
a kibiblia 

juu ya 
m

aendeleo
ya  kijam

ii 
yenye 
m

tazam
o 

w
a kibiblia

Taarifa
N

ov-
21

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo ya 
Jam

ii Taifa

Fanya w
arsha ya 

kuandika 
m

fum
o 

w
a kitheolojia

Taarifa
M

achi-
22

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo ya 
Jam

ii Taifa

Fanya m
ikutano 

ya uham
asishaji 

kw
a W

achungaji 
na V

iongozi kw
a 

ngazi zote

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo ya 
Jam

ii 
Taifa/A

skofu 
w

a Jim
bo/ 

M
w

angalizi w
a 

W
ilaya/M

chun
gaji K

iongozi
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A
ndika na peleka 

taarifa

kitheolojia 
w

a 
M

aedeleo 
ya Jam

ii
Taarifa

K
ila 

m
w

aka

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo ya 
Jam

ii 
Taifa/A

skofu 
w

a 
Jim

bo/M
w

anga
lizi w

a 
W

ilaya/M
chun

gaji K
iongozi

Sajili Shirika 
lisilo la 
K

iserikali 
(N

G
O

) la 
PA

G
 (T) 

kuratibu 
m

ipango ya 
M

aendeleo ya 
Jam

ii na 
m

iradi

B
ainisha na teua 

w
ajum

be w
a bodi 

na 
tum

a 
m

ajina   
yao 

kw
enye 

H
alm

ashauri K
uu 

kw
a 

kuidhinishw
a

• U
w

epo 
w

a K
atiba 

• U
w

epo 
w

a C
heti 

cha usajili      •  U
tendaji 

kazi w
a 

kisheria w
a 

m
iradi ya 

m
aendeleo

Taarifa
O

kt-21
M

kurugenzi w
a 

M
aendeleo 

ya 
Jam

ii Taifa

A
ndika na peleka 

K
atiba kw

enye 
w

izara ya 
M

aendeleo ya 
Jam

ii Jinsia na 

Taarifa
M

ay-
22

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo ya 
Jam

ii Taifa



116 
 

W
atoto

K
usanya nyaraka 

za usajili
Taarifa

Jul-22
M

kurugenzi w
a 

M
aendeleo ya 

Jam
ii Taifa

A
ndika na peleka 

barua 
ya 

utam
bulisho 

w
a 

asasi/taasisi 
kw

a 
m

am
laka 

husika 
za 

serikali 
na 

bodi

Taarifa
Endele
vu

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo ya 
Jam

ii 
Taifa/A

skofu 
w

a Jim
bo/ 

M
w

angalizi w
a 

W
ilaya/M

chun
gaji K

iongozi
Fanya 

m
kutano 

w
a 

uzinduzi 
w

a 
asasi/taasisi

Taarifa
Jun-22

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo 
ya 

Jam
ii Taifa

A
nzisha 

m
tandao w

a 
W

asom
i w

a 

Fanya m
kutano 

w
a uham

asishaji 
juu ya um

uhim
u 

• U
w

epo 
w

a 
viongozi 

•O
ngezeko 

la ushiriki 
Taarifa

O
kt-21

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo ya 
Jam

ii 
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 PA

G
 (T)

w
a PPN

 kw
a 

W
achungaji na 

V
iongozi katika 

ngazi zote

w
enye 

taalum
a 

ya 
uongozi 
kuendesha 
m

pango 
kazi 

• U
w

epo 
w

a 
M

pango 
m

aalum
u wa 

utendaji 
kazi

w
a 

w
ataalam

u 
w

a PA
G

 
(T) katika 
hudum

a za 
m

bali m
bali 

za kanisa

Taifa/M
kuruge

nzi w
a Elim

u 
na M

afunzo 
Taifa

Tafuta w
aum

ini 
w

asom
i w

enye 
ujuzi (m

fano 
w

anasheria, 
w

alim
u, 

w
ataalam

u w
a 

m
am

bo ya benki, 
w

afanyakazi w
a 

afya, w
ahandisi, 

w
asanifu w

a 
m

ajengo, 
m

am
eneja w

a 
m

iradi, 
w

anatheolojia 
n.k) kw

a kufuata 
m

uongozo 
uliodhinishw

a

Taarifa
M

ei-22

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo ya 
Jam

ii 
Taifa/M

kuruge
nzi w

a Elim
u 

na M
afunzo 

Taifa
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W
ezesha 

uchaguzi w
a 

viongozi w
a 

m
tandao w

a 
w

asom
i (PPN

) 
w

a PA
G

 (T) 
kutoka ngazi ya 
taifa hadi w

ilaya

Taarifa
Jul-22

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo ya 
Jam

ii 
Taifa/M

kuruge
nzi w

a Elim
u 

na M
afunzo 

Taifa

Fanya sem
ina 

elekezi  pam
oja 

na viongozi w
a 

PN
N

 
w

alichaguliw
a

Taarifa
O

kt-21

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo ya 
Jam

ii/M
kuruge

nzi w
a Elim

u 
na M

afunzo

A
ndika m

pango 
kazi kw

a ajili ya 
PPN

Taarifa
O

kt-22
K

iongozi 
w

a 
W

asom
i 

w
a 

PA
G

 (T)

Jenga uw
ezo 

w
a 

w
achungaji 

A
ndaa (andika au 

tum
ia) nyenzo za 

kujenga uw
ezo 

• Idadi ya 
w

achungaj
i na 

• O
ngezeko 

la uw
ezo 

w
a

PA
G

 
Taarifa

M
achi-

22

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo ya 
Jam

ii 
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 w

a PA
G

 (T) 
na viongozi 
w

engine juu 
ya hudum

a 
kam

ilifu
katika ngazi 
zote

juu ya ufundishaji 
w

a  hudum
a za 

kiroho na kim
w

ili 
(H

udum
a K

am
ili) 

viongozi 
w

engine 
w

aliopoke
a m

afunzo 
ya 
hudum

a 
kam

ili ya 
kiroho na 
kijam

ii

(T) katika 
kuendesha 
M

iradi ya 
M

aendeleo 
ya K

ijam
ii

Taifa/M
kuruge

nzi w
a Elim

u 
na M

afunzo 
Taifa

Fanya m
afunzo 

juu ya hudum
a za 

kiroho na kim
w

ili 
(H

udum
a K

am
ili) 

kw
a w

akufunzi 
w

aliochaguliw
a 

am
bao w

atasaidia 
kufundisha 
w

engine

Taarifa
Jun-22

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo ya 
Jam

ii 
Taifa/M

kuruge
nzi w

a Elim
u 

na M
afunzo 

Taifa

W
ezesha 

m
afunzo juu ya 

hudum
a za kiroho 

na kim
w

ili 
(H

udum
a K

am
ili) 

Taarifa
R

obo 
m

w
aka

M
w

angalizi w
a 

W
ilaya

A
ndika na peleka 

Taarifa
Taarifa

R
obo 

m
w

aka
M

w
angalizi w

a 
W

ilaya
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 Tengeneza 
njia bunifu na 
zinazoonekana 
ili kuendana 
na m

ahitaji ya 
m

askini na 
m

akundi 
yaliyo katika 
m

azingira 
m

agum
u/m

aal
um

u (yatim
a, 

albino, w
azee, 

w
alioathirika 

na virusi vya 
U

kim
w

i na 
m

akundi 
yaliyo katika 
hali hatarishi)

 

Fanya M
ikutano ya 

uham
asishaji kw

a 
W

achungaji na 
viongozi w

engine 
kw

enye ngazi 
zote 

• Idadi ya 
M

iradi 
bunifu 
iliyotekele
zw

a 

• Idaidi ya 
m

ajim
bo 

yanayotoa 
hudum

a 
kutatua 
m

ahitaji 
ya 
m

askini

•O
ngezekeo 

la idadi ya 
m

asikini 
w

anaohu
dum

iw
a na 

PA
G

 (T)

Taarifa
N

ov-
22

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo 
ya 

Jam
ii 

Taifa/A
skofu 

w
a 

Jim
bo/M

w
anga

lizi 
w

a 
W

ilaya/M
chun

gaji K
iongozi

Tafuta, tum
ia 

 m
ifum

o iliyopo 
kulingana na 
m

azingira, m
binu 

za kuitikia kw
a 

m
ahitaji ya

m
askini na w

enye 
m

azingira 
m

agum
u

Taarifa
Jan-23

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo ya 
Jam

ii 
Taifa/M

kuruge
nzi w

a Elim
u 

na M
afunzo 

Taifa
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C
hagua na saidia 

vituo vya PA
G

 
(T) (M

tw
ara, 

M
anyara, 

D
odom

a, 
Zanzibar, 
K

igom
a na 

M
beya) kam

a 
m

fano juu ya 
m

w
itikio w

a 
m

ahitaji ya 
m

askini na 
w

anaoishi katika 
m

azingira 
m

agum
u 

Taarifa 
Jan-23 

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo ya 
Jam

ii 
Taifa/A

skofu 
w

a 
Jim

bo/M
w

anga
lizi w

a 
W

ilaya/M
chun

gaji K
iongozi 

Tekeleza m
ifum

o 
husika na m

binu 
kw

a ngazi ya 
kanisa la m

ahali 

Taarifa 
M

achi-
22 

M
chungaji 

K
iongozi 

Fanya ufuatiliaji 
rafiki kw

a vituo 
Taarifa 

R
obo 

m
w

aka 
M

kurugenzi w
a 

M
aendeleo ya 
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vyote 
vilivyoanzishw

a
Jam

ii 
Taifa/A

skofu 
w

a Jim
bo/ 

M
w

angalizi w
a 

W
ilaya/M

chun
gaji K

iongozi

W
ezesha 

vijana, 
w

anaw
ake na 

w
anaum

e 
kupata m

aarifa 
na ujuzi w

a 
m

aendeleo
ya 

biashara 
ndogo ndogo 
kw

a ajili ya 
kujitegem

ea

Tam
bua na w

eka 
m

ifum
o ya 

ufundishaji na 
m

achapisho juu 
ya m

aendeleo ya 
biashara ndogo 
ndogo
(U

jasiriam
ali, 

U
juzi w

a 
biashsara n.k)

• Idadi ya 
m

odeli za 
biashara 
ndogo
ndogo
inatum

ika  

• Idadi ya 
vijana 
w

aliow
eze

shw
a 

kuendesha 
biashara 
ndogo

•O
ngezeko 

la idadi ya 
w

atu 
w

anaotum
a 

m
aom

bi ya 
kupatiw

a 
ujuzi w

a 
kuendesha 
shughuli 
ndogo
ndogo na 
kim

aendele
o

Taarifa
M

ei-22

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo 
ya 

Jam
ii 

Taifa/M
kuruge

nzi 
w

a 
Elim

u 
na 

M
afunzo 

Taifa

Fanya 
w

arsha/m
afundis

ho kw
a vijana, 

w
anaw

ake juu ya 
uendelezaji w

a 

Taarifa
K

w
a 

m
w

aka
M

chungaji 
K

iongozi
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biashara kw
enye 

kanisa la m
ahali

ndogo

• Idadi ya 
w

anaw
ake 

w
aliow

eze
shw

a 
kuendesha 
biashara 
ndogo
ndogo
• Idadi ya 
w

anaum
e 

w
aliow

eze
shw

a 
kuendesha 
biashara 
ndogo
ndogo

W
ezesha m

uundo 
w

a kikundi cha 
kusaidiana 

 
kiuchum

i katika 
ngazi ya kanisa la 
m

ahali

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

M
chungaji 

K
iongozi

W
ezesha m

uundo 
w

a kuw
eka akiba 

na C
ham

a cha 
ushirika cha  
kukopa (Saccos) 
kw

enye ngazi ya 
kitaifa.

Taarifa
D

es-24
M

kurugenzi w
a 

M
aendeleo ya 

Jam
ii 

A
ndika andiko la 

m
radi juu ya 

kuendeleza 
biashara 
ndogondogo kw

a 

Taarifa
K

ila 
m

w
aka

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo ya 
Jam

ii  Taifa
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kuom
ba ufadhili 

kutoka w
ahisani 

m
balim

bali 

 

Tekeleza 
m

iradi 
iliyotokana 

na 
andiko 

la 
m

radi 
juu ya kuendeleza 
biashara 

ndogo 
ndogo 

Taarifa 
K

ila 
m

w
aka 

M
kurugenzi w

a 
M

aendeleo ya 
Jam

ii 
Taifa/A

skofu 
w

a 
Jim

bo/M
w

anga
lizi w

a 
W

ilaya/M
chun

gaji K
iongozi 
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E
K

K
7 M

A
M

B
O

 M
A

K
U

B
W

A
 K

A
T

IK
A

 U
SH

IR
IK

A
-W

E
N

ZA
 N

A
 U

SH
IR

IK
IA

N
O

M
ikakati

Shughuli
V

iashiria 
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SURA YA TISA
 

UFUATILIAJI NA TATHIMINI

Ufanisi wa Mkakati unatokana na utaratibu uliowekwa 
kufuatilia (ufuatiliaji endelevu) na kutathmini (kuuliza maswali 
sahihi na kutoa majibu sahihi). Wataalamu wanaufafanua 
ufuatiliaji kama “mfumo wa mchakato wa kukusanya, 
kupangilia na kutumia taarifa kufuatilia muendelezo wa mpango 
kuelekea malengo na kutoa muelekeo wa maamuzi ya utawala.

Ufuatiliaji mara nyingi hulenga kwenye mchakato kama 
vile lini au wapi shughuli zinatokea, nani anazitoa na ni 
watu wangapi au taasisi wanazifikia.” 7 Vilevile tathmini 
imeelezwa “tathmini yenye mpangilio ya shughuli, mradi, 
mpango, mkakati, sera, mada, lengo, sekta, eneo la kazi au 
ufanyaji kazi wa taasisi. Tathimini inalenga juu ya 
matarajio na kutimizwa kwa mafanikio, kuchambua 
mnyororo wa matokeo (nyenzo, shughuli, matokeo na 
athari), mchakato, sababu ya kimuktadha, na visababisho, 
kujua mafanikio au kuyakosa mafanikio. Tathimini hulenga 
kwenye kutafuta ukweli, matokeo, ufanisi na kudumu kwa 
ushirikiano na mchango wa kwenye matokeo 
yaliyofikiwa.”8

Kwa uelewa huu, ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mpango 
Mkakati wa PAG (T) utafanywa na viongozi katika ngazi 
zote mara kwa mara. Fomu za kidijitali za kukusanyia 
taarifa zitatolewa kwa kila kiongozi anayewajibika 
atatakiwa kujaza mwendelezo wa majukumu katika eneo 
lake. Kwa mfano, wachungaji viongozi wa kanisa la mahali 
                                                            
7 https://www.endvawnow.org/en/articles/330-what-is-monitoring-and-
tathimini-.html
8 Ibid.

https://www.endvawnow.org/en/articles/330-what-is-monitoring-and-evaluation-.html
https://www.endvawnow.org/en/articles/330-what-is-monitoring-and-evaluation-.html


157 
 

wataombwa kujaza fomu ya kila mwezi inayoonesha 
mahudhurio, matoleo, ubatizo, waongofu wapya, harusi n.k. 
Taarifa hizo zitatumwa kwenye ngazi ya juu ya uongozi na 
mlolongo utaendelea. Fomu zitawekwa kidijitali kwa 
kutumia mfumo uliounganishwa na Church Management 
System ambapo mtumiaji atapewa jina lake la kutumia 
(username) na nywila (password) yake. Kila mhusika mkuu 
akiingia kwenye mtandao huo atakutana na fomu yenye 
shughuli zinazomhusu na kuzijaza kwa kufuata 
maelekezo yaliyotolewa. Kiongozi aliye juu yake atapewa 
kibali kimfumo cha kuangalia taarifa za yule aliye chini 
yake. Kwa mfano, Mwangalizi wa wilaya ataweza kuona 
taarifa za Wachungaji wote wa wilayani kwake kwa kila 
mwezi na taarifa zote za waangalizi zitaweza kuonwa na 
askofu wa jimbo na taarifa za askofu wa majimbo na 
wachungaji wote zitaweza kuonwa makao makuu ya PAG 
(T). 

Mchakato huu utasaidia kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji 
wa Mpango mkakati na baadae kufanya tathimini itafanyika 
kila baada ya miaka miwili. Taarifa zote zilizokusanywa na 
kuchambuliwa ili kuuonyesha uongozi wa kitaifa kama 
mikakati inaenda vizuri au la na kuweka marekebisho 
muhimu. Mtandao huu unaweza kutumia simu au 
kompyuta. 

Kwa kuongezea, viongozi wote watatakiwa kuandaa 
Mpango Kazi kila mwaka ili kuwaongoza kuhakikisha 
utekelezaji wa kazi zote ambazo ziko katika vitengo vyao. 
Mfano wa fomu ya Mpango Kazi imeambatanishwa sehemu 
ya mwisho ya Mpango Mkakati huu.
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3.
Rev. Shukrani 
Rutonda Katibu Mkuu

4.
Rev. Charles 
Kanyika Naibu Katibu Mkuu

5.
Rev. James 
Kesanta

Mkurugenzi wa Elimu na Mafunzo 
Taifa

6.
Mch. Getrude 
Majaliwa

Mkurugenzi wa Maendeleo ya Jamii 
Taifa

7.
Rev. Dr. Agrey 
Mwakisole Mkuu wa Chuo cha MCC

8. Ev. Philip Amos Afisa Tawala

9.
Ev. Awali A. 
Mwaisanila

Mwakilishi wa vijana (Mkurugenzi 
wa Vijana – DPC)

10. Mrs. Matilda Seme

Mwakilishi wa wataalamu (Afisa 
Elimu Taaluma Halmashauri ya 
Wilaya ya Kibaha)

11.
Rev. Joseph 
Masanja Mkurugenzi wa Vijana Taifa

12. Rev. Joel Nondi
Mwakilishi wa Halmashauri Kuu 
(Askofu wa Jimbo la Dodoma)

13.
Rev. Stephen 
Gobrey

Mwakilishi wa Halmashauri Kuu 
(Askofu wa Jimbo la Arusha)

14. Mch. Apas Ebby Mkurugenzi wa Wanawake Taifa

15. Mch. Suzana John
Mwakilishi wa Vijana (Jimbo la 
Manyara)
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2. Ratiba ya Warsha ya Mpango Mkakati wa PAG (T) - 
Sept 21-26, 2020 @ Veta Dodoma 

RATIBA YA WARSHA YA MPANGO MKAKATI WA 
PAGT - 21-26 SEPT 2020 @ VETA DODOMA 

Muda Lengo Maelezo ya 
shughuli Mwezeshaji Maelezo 

MSIMAMIZI MKUU WA RATIBA: REV. CHARLES 
KANYIKA 

SIKU YA 1 - JUMATATU - SEPT 21, 2020 

Siku 
nzima Kuingia   

Washiriki 
kuwasili na 
kuingia 
vyumbani 
VETA, kula 
chakula cha 
usiku, 
kupumzika na 
kujiandaa na 
siku inayofuata 

Ev. Philip 
Amos/Rev. 
Charles 
Kanyika 

Washirik
i 
watangaz
iwe 
watunze 
risiti za 
safari 
kwa ajili 
ya 
kurudishi
wa nauli 
zao 

SIKU YA 2 - JUMANNE - SEPT 22, 2020 

2:00 -
2:30 

Tafakari 
ya Neno 

Askofu Daniel 
Awet 
kushirikisha 
Neno la Mungu 
kama msingi wa 
kazi iliyo mbele 
yetu 

Askofu 
Dkt. 
Daniel 
Awet 

Ikiwezeka
na andaa 
somo kwa 
PowerPoin
t 

2:30 - 
3:00 

Utambul
isho na 
kuweka 
mazingir
a vizuri 

Askofu Daniel 
Awet 
anatambulisha 
washiriki na 
kuelezea sababu 

Askofu 
Dkt. 
Daniel 
Awet 
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za kuwa kwenye 
mkutano huu na 
umuhimu wa 
mchakato wote 

3:00 - 
7:00 

Kujeng
wa 
uwezo 

Washiriki 
wanapitishwa 
kwenye kipindi 
shirikishi 
kinachoelezea 
umuhimu wa 
mpango mkakati 
na nini maana 
ya mpango 
mkakati - 
pamoja na 
maswali na 
majibu. 
Kutakuwa pia 
na mapumziko 
ya chai 

Rev. 
James 
Kesanta 

  

7:00 - 
8:00 Chakula 

Mapumziko ya 
chakula cha 
mchana 

Ev. Philip 
Amos/Rev. 
Charles 
Kanyika 

  

8:00 - 
10:00 

Tafakari 
katika 
vikundi 

Washiriki 
wanagawanywa 
katika makundi 
manne  
kutafakari 
kuhusu vipindi 
vilivyopita na 
kushirikisha 
wengine kuhusu 
hofu, matarajio, 

Rev. 
James 
Kesanta 
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na matumaini 
yako, kisha 
wanamchagua 
mmoja wao 
kuwasilisha kwa 
washiriki wote 

10:00 - 
10:30 Majibu 

Askofu Awet na 
kamati tendaji 
wanatoa 
ufafanuzi 
kuhusu maswala 
yaliyowasilishw
a - 
hofu/matumaini/
matarajio kutoka 
kwa washiriki 
na kufunga kwa 
maombi (muda 
wa maombi uwe 
angalau dakika 
30) 

Askofu 
Dkt. 
Daniel 
Awet na 
Kamati 
tendaji 

  

10:30 - 
11:00 Kufunga 

Washiriki 
wanapata 
mapumziko ya 
chai ya jioni na 
kufunga kipindi 
(washiriki 
wanapewa 
makabrasha ya 
kupitia - pamoja 
na SWOT - kwa 
ajili ya siku 
inayofuata) 

Wote  

Washiriki 
watangazi
we kuwa 
siku 
inayofuata 
ni ya 
maombi na 
kufunga 
kwa nusu 
siku 
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SIKU YA 3 - JUMATANO - SEPT 23, 2020 

2:00 - 
2:30 

Tafakari 
ya Neno 

Washiriki 
wanashirikishwa 
Neno la Mungu 
linalohusiana na 
mchakato wa 
mpango mkakati 
- somo 
linalopendekez
wa: KUPANGA 
KWA IMANI 

Mch. 
Getrude 
Majaliwa 

Andaa somo 
kwa Power 

Point 2:30 - 
3:30 Kuota 

Washiriki 
wanapitishwa 
katika mchakato 
wa kuota kwa 
kutumia 
maswali 
watakayopewa, 
baadaye 
kukutana katika 
vikundi ili kila 
mmoja 
awasilishe ndoto 
zake na hizo 
ndoto 
kuandikwa 
kwenye bango 
kitita  

Rev. 
James 
Kesanta  

3:30 - 
4:30 Maombi 

Washiriki 
wanachukua 
muda wa 
maombi na 
tafakari binafsi 

Wote  

4:30 - Lengo Mjadala kuhusu Rev. 
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5:30 Kuu la 
Kimkak
ati 

Lengo Kuu la 
kimkakati 

James 
Kesanta  

5:30 - 
6:30 

Vipenge
le vya 
Mpango 
Mkakati 

Washiriki 
wanaelezewa 
vipengele vya 
Mkakati kwa 
kupitia rasimu 
ya pili ya 
Mpango 
mkakati - 
baadaye 
wanajadili 
tathmini ya 
dhehebu ili 
kuthibitisha 
tathmini 
(SWOT) 
ambayo 
ilishafanywa 
(vikundi vinne 
na kila kikundi 
kinaangalia eneo 
moja) 

Rev. 
James 
Kesanta 

6:30 - 
7:00 

Mrejesh
o 

Mrejesho wa 
kazi ya 
Tathmini 

Rev. 
James 
Kesanta 

  

7:00 - 
8:00 Maombi 

Washiriki 
wanachukua 
muda wa 
kunyenyekea 
mbele za Mungu 
na kuutafuta uso 
wake, hekima na 

Rev. Dr. 
Agrey 
Mwakiso
le 

Tumia njia 
yeyote 
anayokuong
oza Mungu - 
k.m. kuomba 
katika 
vikundi, 
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nguvu zake kwa 
ajili ya kazi iliyo 
mbele yetu na 
dhehebu letu 
kwa ujumla 

nusu 
kuomba 
pamoja na 
nusu 
nyingine 
kuomba 
binafsi n.k. 
Ili kuomba 
kwa 
uhakika,  
maombi ya 
kuombea na 
vifungu 
yaandaliwe 
mapema na 
kusambazwa 
siku moja 
kabla  

8:00 - 
8:20 

Mapumz
iko 

Washiriki 
wanapumzika na 
kufanya tafakari 
binafsi 

Wote   

8:20 - 
10:00 

Vipaum
bele vya 
Kimkak
ati 

Mwezeshaji 
anatambulisha 
umuhimu wa 
Maeneo Makuu 
ya Kimkakati na 
washirika 
wanaenda 
kwenye vikundi 
kujadili na 
kuandika 
maeneo makuu 
kutokana na 

Rev. 
James 
Kesanta 
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mjadala wa  
tathmini ya 
SWOT maswali 
ya kuongoza 
zoezi hili: 
unasikia Mungu 
anasema nini na 
sisi? Ni mambo 
gani mapya 
inatulazimu 
kuanzisha? Ni 
mambo gani 
tunapaswa 
kuyaacha? 
Mambo gani 
yanahitaji 
msisitizo wa 
karibu? 

10:00 - 
11:00 

Mwingil
iano 

Washiriki 
wanajadili jinsi 
ambavyo idara 
zinavyoweza 
kuchangia 
katika Lengo 
Kuu la Mkakati 
wa PAG (T) na 
jinsi ya 
kushirikiana na 
sio kushindana - 
ni jinsi gani ya 
kufanya kazi 
pamoja? 
Mazingira gani 
wezeshi 

Rev. 
James 
Kesanta  
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yanahitajika?  

11:00 
Chai ya 
jioni na 
kufunga 

Chai na maombi 
ya kufungua 

Ev. 
Philip 
Amos/Re
v. 
Charles 
Kanyika 

Washiriki 
waanze 
kurudishiwa 
nauli zao ili 
wajiandae 
kukata tiketi 
za kurudi 

SIKU YA 4 - ALHAMISI - SEPT 24, 2020 

2:00 - 
2:30 

Tafakari 
ya Neno 

Washiriki 
wanashirikishwa 
tafakari ya Neno 
la Mungu 
linalohusiana na 
mchakato wa 
mpango mkakati 
- somo 
linalopendekez
wa - MAONO 

Rev. Dr. 
Agrey 
Mwakisole 

Andaa 
somo 
kwa 
Power 
Point 

2:30 - 
4:30 

Malengo 
Mkakati 

Washiriki 
wanagawanywa 
kwenye 
makundi 
kuandika 
Malengo 
Mkakati 
yanayoendana 
na Vipaumbele 
vya Kimkakati 
na kuwasilisha 

Rev. James 
Kesanta   
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kwa wana 
warsha wote ili 
kujadili na 
kuboresha 

4:30 - 
5:00 

Mapumz
iko ya 
chai 

Washiriki 
wanapata 
mapumziko ya 
chai ya asubuhi 

Ev. Philip 
Amos/Rev. 
Charles 
Kanyika 

  

5:00 - 
7:00 Mikakati 

Washiriki 
wanaenda 
kwenye 
makundi na 
kujadili 
mikakati 
mbalimbali 
inayoendana na 
malengo 
mkakati kama 
watakavyokuwa 
wamegawiwa 

Rev. James 
Kesanta   

7:00 - 
8:00 Chakula 

Mapumziko ya 
chakula cha 
mchana 

Ev. Philip 
Amos/Rev. 
Charles 
Kanyika 

  

8:00 - 
11:00 

Mikakati 
na 
shughuli 

Washiriki 
wanawasilisha 
mikakati yao na 
kuangalia 
uwezekano wa 
kujadili shughuli  

Rev. James 
Kesanta   
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11:00 Kufunga 

Matangazo na 
kufunga na 
washiriki 
wanaenda 
kupata chai ya 
jioni 

Ev. Philip 
Amos/Rev. 
Charles 
Kanyika 

  

SIKU YA  5 - IJUMAA - SEPT 25, 2020 

2:00 - 
2:30 

Tafakari ya 
Neno 

Washiriki 
wanashirikish
wa tafakari ya 
Neno la 
Mungu 
linalohusiana 
na mchakato 
wa Mpango 
Mkakati - 
somo 
linalopendekez
wa – kufanya 
kazi Kitimu 

Mch. 
Getrude 
Majaliwa 

Andaa 
somo 
kwa 
Power 
Point 

2:30 - 
4:30 

Mifumo, 
uwezo na 
kujengwa 
uwezo wa 
kitaasisi 

Mwezeshaji 
anaelezea 
umuhimu wa 
uwezo wa 
kiutendaji wa 
taasisi 

Rev. James 
Kesanta   

4:30 - 
5:00 

Mapumzik
o ya chai 

Mapumziko ya 
chai Wote   

5:00 - 
6:00 

Utekelezaji 
wa 
Mpango 
Mkakati 

Washirika 
wanaelezwa 
umuhimu wa 
Utekelezaji na 

Rev. James 
Kesanta   
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mgawanyo wa 
uwajibikaji 
ikiwa ni 
pamoja na 
Bajeti 

6:00 - 
7:00  

Ufuatiliaji 
na 
Tathmini 

Washiriki 
wanapitishwa 
kwenye wazo 
la ufuatiliaji na 
tathmini (pia 
na Agano la 
Utekelezaji) 

Rev. James 
Kesanta   

7:00 - 
8:00 Chakula 

Mapumziko ya 
chakula cha 
mchana 

Wote   

8:00 - 
9:00 Tathimini 

Tathmini ya 
zoezi zima na 
maazimio 

Rev. James 
Kesanta   

9:00 - 
10:00 Kufunga 

Sherehe fupi 
na kufunga. 
Askofu mkuu 
awashukuru 
washirika wote 
na atoe vyeti 
vya ushiriki  

Askofu 
Dkt. 
Daniel 
Awet 

Ushiriki 
wa meza 
ya 
Bwana 
na 
maombi 
ya 
kufunga 

SIKU YA SITA - JUMAMOSI - SEPT 26, 2020 KUONDOKA 
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3. Timu ya Mpango Mkakati: Awamu ya Pili na ya Tatu 
 

 Jina Cheo Jukumu 

  
Rev. Dkt. Daniel 
Awet Askofu Mkuu 

Mdhamini 
Mkuu 

  
Rev. James 
Kesanta 

Mkurugenzi wa Elimu 
na Mafunzo 

Mwenyekiti/M
wezeshaji 
Kiongozi 

  
Pst. Julius 
Kenyamanyara Mwakilishi wa PAOC 

Mwezeshaji 
Mwenza 

  
Rev. Charles 
Kanyika Naibu Katibu Mkuu 

Katibu 

  
Mch. Getrude 
Majaliwa 

Mkurugenzi wa 
Maendeleo ya Jamii 

Mjumbe 

  
Rev. Damianus 
Thomas 

Mkurugenzi wa 
Uinjilisti na Umisheni 

Mjumbe 

  
Rev. Dr. Agrey 
Mwakisole 

Mkuu wa Chuo cha 
MCC 

Mjumbe 

  Ev. Phillip Amos Afisa Tawala Uratibu 

  
Ev. Awali A. 
Mwaisanila 

Mkurugenzi wa Vijana 
– DPC 

Mjumbe 

  
Mrs. Matilda 
Seme Afisa Elimu Wilaya 

Mjumbe 

 

4. Ratiba ya Warsha ya Mpango Mkakati wa PAG (T) – 
Zanzibar, Nov 9 – 14, 2020 

Muda Shughuli Mhusika 
SIKU YA KWANZA - JUMATATU - NOV 9, 2020 

Siku 
nzima Kuwasili Ev. Philip/Awali 

SIKU YA PILI - JUMANNE - NOV 10, 2020 



171 
 

2:00 – 
2:40 Tafakari ya Neno Mch. Julius 

Kenyamanyara 

2:40 – 
3:30 Utangulizi na matangazo 

Rev. Charles 
Kanyika/Rev. 
James Kesanta 

3:30 - 
4:30 

Kupitia Mchakato wa Mpango 
mkakati na hali halisi ilivyo 

Rev. James 
Kesanta 

4:30 - 
5:00  Mapumziko ya chai/kahawa 

Ev. Philip 
Amos/Ev. Awali 
Ambonisye 

5:00 – 
7:00 

Jinsi ya kutengeneza Malengo 
Mkakati na mikakati 

Mch James 
Kesanta 

7:00 – 
8:00 Chakula cha mchana 

Ev. Philip 
Amos/Ev. Awali 
Ambonisye 

8:00 – 
10:30 

Gawanya Maeneo Makuu ya 
Kimkakati kwa washiriki ili 
waanze kutengeneza Malengo 
Mkakati katika makundi na kila 
kundi kuwasilisha Malengo 
Mkakati  

Rev. James 
Kesanta 

10:30 – 
11:00 Mapunziko ya chai/kahawa 

Ev. Philip 
Amos/Ev. Awali 
Ambonisye 

11:00 na 
kuendelea 

Mapumziko, chakula cha usiku, 
na kuendelea kuboresha 
Malengo Mkakati katika 
makundi (hiari) – gawanya 
maadili ya msingi kwa 
washiriki ili wayatolee maelezo 

Wote  

SIKU YA TATU - JUMATANO - NOV 11, 2020 

2:00 – 
2:40 

Tafakari ya Neno juu ya 
mpango mkakati na maombi 

Rev. Julius 
Kenyamanyara 
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2:40 – 
3:30 

Boresha Malengo Mkakati kwa 
pamoja 

Rev. James 
Kesanta 

3:30 - 
4:30 Mjadala juu ya Mikakati Rev. James 

Kesanta 

4:30 - 
5:00  Mapumziko ya chai/kahawa 

Ev. Philip 
Amos/Ev. Awali 
Ambonisye 

5:00 – 
7:00 

Gawa washiriki katika makundi 
ili wajadili na kukubaliana 
kuhusu Mikakati 

Wote 

7:00 – 
8:00 Chakula cha mchana 

Ev. Philip 
Amos/Ev. Awali 
Ambonisye 

8:00 – 
10:30 

Gawa washiriki katika makundi 
ili wajadili na kukubaliana 
kuhusu Mikakati 

Wote  

10:30 – 
11:00 

Wasilisha Malengo Mkakati na 
Mikakati inayoendana nayo 

Viongozi wa 
makundi 

11:00 na 
kuendelea 

Mapumziko, chakula cha usiku, 
na kuendelea kuboresha 
Mikakati (hiari) 

Wote  

SIKU YA NNE - ALHAMISI NOV 12, 2020 

2:00 – 
2:40 

Tafakari ya Neno juu ya 
Mpango Mkakati na maombi 

Rev. Julius 
Kenyamanyara 

2:40 – 
3:30 

Gawa washiriki katika makundi 
ili kujadili na kuandaa shughuli Wote 

3:30 - 
4:30 Mapunziko ya chai/kahawa 

Ev. Philip 
Amos/Ev. Awali 
Ambonisye 



173 
 

4:30 -
5:00 

Gawa washiriki katika makundi 
ili kujadili na kuandaa shughuli Wote

5:00 –
7:00 Chakula la mchana

Ev. Philip 
Amos/Ev. Awali 
Ambonisye

7:00 –
8:00 Wasilisha na boresha shughuli Rev. James 

Kesanta

8:00 –
11:30

Mapumziko, chakula cha usiku, 
na kuendelea kuboresha 
shughuli - maazimio)

All

SIKU YA TANO – IJUMAA – NOV. 13, 2020
2:00 –
2:40

Tafakari ya Neno juu ya 
Mpango Mkakati na maombi

Bish. Damianus 
Thomas

2:40 –
3:30

Mjadala juu ya Viashiria, 
Matokeo, Chati ya Utekelezaji, 
Ufuatiliaji na Tathmini

Rev. James 
Kesanta

3:30 -
4:30 Mapunziko ya chai/kahawa

Ev. Philip 
Amos/Ev. Awali 
Ambonisye

4:30 -
5:00 

Kuhitimisha na kuweka 
maazimio

Rev. James 
Kesanta

5:00 –
7:00

Mchana huru (wengine 
kuondoka) Wote 

SIKU YA SITA – JUMAMOSI NOV 14, 2020 - KUONDOKA
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6. 
U

tekelezaji w
a M

pango M
kakati w

a PA
G

 (T):  K
alenda ya M

w
aka – M

fano 
 JIN

A
: _____________________________ C

H
EO

: _______________________________ 

M
W

A
K

A
 _______________ 

 

EN
EO

 K
U

U
 LA
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K
A

K
A

TI 1: IB
A

D
A

 N
A

 U
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N
A

FU
N

ZI 

 
 

M
uda  

M
kakati 

Shughuli 

Jan  

Feb  

Machi 

Apri 

Mei 

Jun  

Jul 

Agost 

Sep 

Okt 

Nov 

Des 

LM
1. K

uendesha  ibada hai na m
toto m

oto am
bazo zim

ejaw
a na uw

epo w
a R

oho M
takatifu, ubora 

katika kila eneo (uim
baji, ushem

asi, m
atangazo, kutunza m

uda, m
aw

aid sahihi katika kuhubiri and 
kufundisha, n.k. ), yanayolenga w

hich are relevant and transform
ational by 2031 

H
am

asisha 
m

aom
bi ya 

kufunga ya 

C
hagua na 

kuw
ezesha 

m
ham

asis

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 



176 
 kila m

ara 
kw

a 
w

atum
ishi 

na 
w

ashirika 
w

ote w
a 

kanisa ili 
kuutafuta 
upako na 
uw

epo w
a 

M
ungu 

 

haji w
a 

m
aom

bi 
na 
m

aom
bezi 
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kanisa la 
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m
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na kuom

ba 
katika kila 
kanisa la 
m
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siku 21 
m

fululizo 
m

ara m
oja 

kw
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m
w
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assem

bly 
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m
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yote ya 
m
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H
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bo 
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kuabudu 
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7. Matarajio ya Washiriki wa Warsha ya VETA – Dodoma 
 

1 Kuongezeka kwa viwango vya kiroho 
2 Kuongezeka kwa idadi ya watu 
3 Kuona watu watatambua wajibu wao 

4 
Kanisa kwenda katika mfumo unaofanana na kwa wakati 
mmoja 

5 Kila mtu kuwa ni mmiliki wa taasisi 
6 Kuibua vipaji 
7 Kuboreka kwa miundombinu 

8 
Kasi ya umisheni, uinjilisti na upandaji makanisa 
kuongezeka 

9 
Idadi ya wanafunzi, shule, vyuo, watumishi na wataaluma 
mbalimbali kuongezeka. 

10 Tunatarajia watendaji kuwa/ kuwepo kwa watendaji 

11 Amani kuimarika 
12 Kuongezeka kwa mapato 
13 Wachungaji/watumishi waliondoka PAG (T) kurudi 

 

8. Hofu na Majibu Yake 
Na  HOFU MAJIBU 

1 

Halmashauri Kuu 
kutokubaliana na 
mpango na 
utekelezaji wake 

Asilimia kubwa ya wajumbe wa 
Halmashauri Kuu wamehusishwa 
katika kuandaa mpango huu, pia ndio 
watakaoupitisha  

2 

Viongozi wa 
Halmashauri Kuu 
kutokuwepo ofisini 
hivyo kutosimamia 

Kuwe na wachungaji wasaidizi katika 
makanisa yanayoongozwa na 
maaskofu ili kutekeleza mpango 
mkakati. Watendaji wajengewe uwezo 
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mpango ili kazi za ofisini ziendelee 

3 
Kutokujiamini kwa 
wachungaji Wachungaji wajengwe uwezo  

4 

Kutoka kwenye 
lengo kuu la kufanya 
watu wamwabudu 
katika roho na kweli 
(kupoteza msimamo 
wa kiroho) Watu wajengwe uwezo 

5 

Mpango mkakati 
kutumika kama 
fimbo 

Elimu itolewe, ukitekelezwa vizuri, 
hauwezi sababisha athari mbaya 

6 

Viongozi wa ngazi 
ya chini 
kutokukubaliana na 
mpango mkakati 
hivyo 
kutokuutekeleza 

Wapewe elimu, ili waendelee 
kubadilika. Mabadiliko ni mchakato na 
yanahitaji elimu endelevu 

7 

Wachungaji kuacha/ 
kutoka PAG (T) 
baada ya kuona 
kufanya kazi kwa 
kufuata mpango ni 
ngumu 

Kwa kuwa haliwezi kuzuilika kwa 
wale wasiokubaliana nalo ni afya pia, 
ila waelimishwe. 

8 

Kufanya kazi kwa 
mazoea, hawapendi 
mabadiliko 

Wapewe elimu, ili waendelee 
kubadilika. Mabadiliko ni mchakato na 
yanahitaji elimu endelevu 

9 
Wachungaji wengi 
hawana elimu 

Wahamasishwe kusoma, kujiendeleza 
na wawezeshwe pia 
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10 

Baadhi ya makanisa 
yapo katika 
mazingira magumu 
ambako huduma za 
kijamii ni duni 

Ujenzi ni kazi endelevu, waweke 
mipango inayotekelezeka, 
wahamasishwe kwa kuwa serikali 
imejitahidi kuboresha miundombinu 
ya barabara na simu. 

11 
Vyanzo duni vya 
fedha 

Fedha zipo, mfumo wa mapato 
uboreshwe. Wachungaji wasitegemee 
sadaka na zaka kuwa ndiyo chanzo cha 
mapato pekee. Elimu na uhamasishaji 
uendelee kufanywa 

 

9. Agano la Kiongozi wa PAG (T)  
Kwa kuweka saini yangu hapa chini, nakiri kuwa nimesoma, 
nimeelewa, na kukubaliana na maudhui yote ya mpango mkakati 
huu wa Pentecostal Assemblies of God (Tanzania), 2021 – 2031. 
Hivyo basi, najitoa kwa kuuombea na kutimiza majukumu yote 
niliyopewa kwa ajili ya kufanikisha lengo kuu la PAG (T). 
Naweka agano na Mungu na kuahidi kufanya kazi katika umoja 
pamoja na viongozi wenzangu katika kuwezesha utekelezaji wa 
shughuli zote kwa moyo wangu wote, nguvu zangu zote, na kwa 
akili zangu zote ili kuhakikisha kiwango cha juu cha mafanikio 
kupitia utekelezaji wa huu mpango mkakati kama 
tulivyokubaliana. Nafanya hivi kwa kutambua kuwa Mungu 
pekee ndiye awezaye kunitia nguvu na kunipa hekima sawasawa 
na Wafilipi 4:13, “Nayaweza mambo yote katika yeye anitiae 
nguvu.”na Zekaria 4:6, "Akajibu akaniambia, Hili ndilo Neno la 
Bwana kwa Zerubabel, kusema, Si kwa uwezo, wala si kwa 
nguvu, bali ni kwa roho yangu, asema Bwana wa majeshi.’” pia 
Waefeso 3:20, “Basi atukuzwe yeye awezaye kufanya mambo 
ya ajabu mno kuliko yote tuyaombayo au tuyawazayo, kwa 
kadri ya nguvu itendayo kazi ndani yetu …” 
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10. Sehemu ya Hotuba ya Askofu Mkuu Kwenye Mkutano 
Mkuu 

Septemba 29, 2019

Historia fupi ya kanisa la Pentecostal Assemblies of God 
Tanzania ni kwamba lilianzishwa na wamisionari waliotoka 
Kanada chini ya shirika la Pentecostal Assemblies of God 
Canada (PAOC) katika mwaka 1912 na baadhi yao walifariki na 
kuzikwa hapa hapa nchini mwaka 1913 huko Itigi - Manyoni 
mkoa wa Singida.

Katika mwaka 1940 baadhi ya wakristo kutoka Kenya ndugu 
Elly Osumba na wenzake wanne wakahamia Tanganyika mkoa 
wa Mara huko Bugwema, Nyang’ombe Majita, wakaanza ibada 
ya Jumapili chini ya mti. Mwaka 1944 Mwinjilisti kutoka Kenya 
Athanasio Odenyo Okech akaja kusaidia kazi hiyo. Jengo la 
kanisa la kwanza la miti lilijengwa mwaka 1946 na mwaka 
huohuo kanisa la Pentecostal Assemblies of God Kenya lilituma 
wamisionari wawili Rev. Morrison na Rev. J. Liny na 
wachungaji wawili Rev. Charles Muga na Rev. James Gorgor 
wakafanya ubatizo wa kwanza Tanganyika walibatiza watu 
kumi, kanisa wakati huo linaitwa Pentecostal Assemblies of God 
East Afrika (PAGEA). Ndugu wajumbe juhudi na taabu 
walizopata watumishi wenzetu waliopita wakimtegemea 
Mungu, matunda yake ndiyo haya yanayoonekana hivi leo.     

PAG Tanzania tulijitegemea wenyewe mwaka 1967 na kupata 
“Certificate of Incorparation” tarehe 14/04/1967. Uchaguzi 
mkuu wa kwanza ulifanyika Oktoba 1967 na akachaguliwa 
Askofu mkuu wa kwanza Rev. Jacson Magarinza. Uchaguzi 
mkuu wa pili mwaka 1969 – Askofu mkuu Rev.Herman 
Ndenda. Uchaguzi mkuu wa tatu na nne 1971-1975 – Askofu 
mkuu Rev. Jacson Magarinza. Uchaguzi wa mkuu wa tano na 
sita 1975-1978 – Askofu mkuu Rev. Stephen Omoso. Uchaguzi 
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mkuu wa saba, nane, tisa, na kumi 1979-1985 – Askofu mkuu 
Rev. Daniel Itaja. Uchaguzi mkuu wa kumi na moja, kumi na 
mbili na kumi na tatu mwaka 1993-2005 Askofu Rev. Francis 
Rwechungura. Uchaguzi wa kumi na nne mwaka 2005-2010 
Kanisa likiwa pande mbili upande moja alichaguliwa  Askofu 
Rev. Daniel Awet. Na upande mwengine akachaguliwa Askofu 
Thomas Faida. Mwaka wa 2013 ukafanyika uchaguzi wa kumi 
na tano wa pamoja akachaguliwa Askofu Daniel Awet. 
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